Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 asubuhi saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Desemba 2 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu zikiwemo Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen Kenya 117.5 FM Nairobi, 107.8 FM Mombasa. Coconut 100.9 FM Zanzibar. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Jana Jumapili, ikiwa Desemba mosi, dunia imeadhimisha siku ya ukimwi duniani kupitia hafla mbalimbali zilizofanyika kwenye nchi tofauti. Je, baadhi ya wa washiriki waliokuwa kwenye maadhimisho ya Tanzania wanasema kuna changamoto zipi kwenye vita dhidi ya ukimwi? Wito wangu ni wafadhili au wadau mbalimbali waweze kujitokeza na kuongeza fedha kwa ajili ya kufadhili mapambano haya dhidi ya virusi vya ukimwi. Na katika habari nyingine, rais wa Marekani Joe Biden Jumapili ameanza ziara yake ya siku tatu barani Afrika akianzia Cape Verde na kisha Angola ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyonayo katika kumekucha hivi leo, lakini kwanza, Idi Ligongo hapa anakuletea habari muhimu za dunia. Afisa wa juu wa usalama wa taifa wa Marekani Jumapili amesema kuna uwezekano mkubwa wa kumalizika kwa mapigano zaidi ya mwaka baina ya Israel na Hamas ya Gaza na kuachiwa kwa mateka takriban mia moja kutokana na makubaliano ya kusimamisha mapigano yaliyofikiwa kati ya Israel na kundi la Hezbollah la Lebanon. Marekani na wapatanishi wengine wanaweza kuwa na fursa ya kumaliza miezi kumi na minne ya mapigano ya Gaza, Amesema mshauri wa usalama wa taifa wa Whitehouse Jack Sullivan alipokuwa akiongea na kituo cha CNN, lakini alikataa kuthibitisha muda wa jambo hilo kwa kuwa imekuwa imewahi kukaribia kufikia hapo. Rais wa Israel ambaye yupo tu kama nembo Isaac Herzog Juma Mosi amesema kuna mazungumzo yanayoendelea nyuma ya pazia na jambo hilo linaweza kufikiwa. Rais wa Marekani Joe Biden Jumapili alifanya kumbukumbu ya UKIMWI katika bustani ya kusini mwa White House kwa mara ya kwanza, ikiwa ni maadhimisho ya siku ya UKIMWI duniani. Pamoja na mke wake, Rais Jill Biden, waathirika, wanafamilia na watetezi wa ugonjwa huo walikusanyika kukumbuka wali wote waliopoteza maisha na ugonjwa huo. Rais Biden alisisitiza serikali kuu inasaidia watu milioni 1.2 ndani ya Marekani wanaoishi na virusi vya ukimwi ambavyo vinasababisha ukimwi. Kulikuwa na kitambaa chenye sehemu 124 za kukumbuka watu waliofariki katika dunia. Waliofariki dunia kutokana na magonjwa yanayohusiana na ukimwi. Mpaka sasa kuna watu milioni 40 duniani kote wanaoishi na virusi vya ukimwi kwa mujibu wa White House. Utawala wa Rais Biden umefanya uwekezaji kadhaa wa kuzuia ugonjwa huo na kuondoa unyanyapaa unaowakabili watu wanaoishi na virusi vya ukimwi. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya ukimwi duniani Jumapili, shirika la Umoja wa Mataifa ya UNICEF limeonya kuhusu maambukizi mapya miongoni mwa baadhi ya wanawake na wasichana na kusema kuwa wengi wao hawapati kinga wala matibabu. Mwenzangu Harison Kamau anatuarifu zaidi. Kwenye ripoti iliyotolewa mwishoni mwa wiki UNICEF imesema kuwa wasichana elfu 96 na wavulana elfu 41 wenye umri kati ya 11 na 19 wamepata maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi mwaka uliopita, ikiwa na maana kwamba maambukizi saba kati ya kila kumi mapya ni ya wasichana. Kwenye mataifa yaliyopo kusini mwa jangwa la Sahara, tisa kati ya kila maambukizi kumi miongoni mwa vijana wa umri wa kati ya miaka 15 hadi 19 ni wasichana, kulingana na takwimu za hivi karibuni. Hata hivyo mratibu wa UNICEF Anurita Bains amesema kuwa watoto na vijana wa umri wa kubalehe hawapati manufaa ya mpango wa kujizuia pamoja na matibabu. Takriban asilimia 77 ya watu wazima wanaoishi na virusi vya ukimwi wanapata dawa za kuzuia makali ya antiretroviral, lakini ni asilimia 57 pekee ya watoto wa chini ya umri wa miaka 14 na asilimia 65 ya vijana kati ya umri wa 15 hadi 19 wanaopata dawa hizo watoto wa chini ya umri wa miaka 14 ni asilimia tatu pekee ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi wakiwakilisha asilimia 12 ya vifo kutokana na ukimwi. Mwaka 2023, takriban watu milioni 1.3 walipata maambukizi mapya ya ukimwi mwaka uliopita, kulingana na ripoti ya Shirika la Umoja wa Mataifa la Ukimwi, UNAIDS. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Katika ziara siku mbili ya Hawaii, rais wa Taiwan Lai chingte alikutana na gavana wa jimbo hilo na wawakilishi wa bunge ikiwa sehemu ya ziara yake ya kisiwa hicho cha Pacific ambayo tayari imeshaleta ukosoliwaji wa Beijing. Jumapili, wizara ya mambo ya nje ya China imepinga vikali uungaji mkono wa Marekani kwa ziara ya rais Lai na kutoa malalamiko kwa Marekani. Vilevile imepinga vile vikali mauzo ya silaha za marekani kwa Taiwan, kisiwa kinachojitawala ambacho China inadai ni sehemu ya himaya yake. Taarifa ya wizara imeeleza kwamba China itaendelea kuiangalia hali inavyoendelea na kuchukua hatua stahiki zenye nguvu katika kulinda dola la taifa lake na uhalali wake kimataifa. Hawaii imekuwa kituo cha kwanza cha safari ndefu ya rais Lai ambayo itampeleka visiwa vya Marshall, Tuvalu na Palau. Na serikali ya Mali Jumapili imesema kwamba imemuua kiongozi mwandamizi wa kundi la waasi wa Tuareg na waasi wengine katika shambulizi la ndege isiyo na rubani katika mji wa kaskazini mwa nchi. Mwanahabari wa shirika la habari la Reuters mjini mji, katika mji wa mpakani na Algeria Tinzouten ambao upo chini ya udhibiti wa muungano wa waasi wa CSP DPA. Pande za Tuareg zinazohasimiana zilikutana mjini Tinzauten wiki hii kwa ajili ya kuanzisha mfumo wa kisiasa na kijeshi. Chodi Ag, meneja wa tume katika wizara ya mawasiliano ya Mali, amesema kupitia Facebook wanamgambo kadhaa wa CSP waliuawa ikijumuisha Fahad Ag Al Mahmud. Makundi yanayotaka kujitenga kaskazini mwa Mali ambayo kwa kiasi kikubwa yanaendeshwa na kabila la Tuareg yalianzisha upinzani kwa serikali 2012 na baadaye kujiunga na uasi wa Islamic State na Al Qaida. <totipos> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wa washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba tanzania imeendelea kukumbwa na changamoto mbalimbali katika juhudi zake za kupambana na maambukizi ya hiv na ukimwi ikiwemo jamii kutokuwa tayari kupimwa afya zao kutokana na unyanyapaa pamoja na upungufu wa elimu pamoja na misaada ya kifedha kushuka haya yote yanajiri wakati dunia ikiadhimisha siku hiyo hapo Desemba mosi, Jumapili, huku viongozi wa serikali wakisisitiza umuhimu wa ushirikiano ili kufikia lengo la kutokomeza janga hilo ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, anayo ripoti zaidi. Dorin Odemba ni mwathirika wa ukimwi anayeishi Dar es Salaam, amesema jitihada za kupambana na ugonjwa huo nchini bado zinakumbwa na changamoto kadha, ikiwemo jamii kutokuwa tayari kupima afya zao kwa kuhofia unyanyapaa pamoja na mila na desturi zinazochochea tabia hatarishi. Odemba anasema katika kipindi cha hivi karibuni serikali imekuwa ikipunguza kasi ya utoaji elimu kwa vijana juu ya maambukizi ya virusi vya ukimwi ikilinganishwa na miaka ya nyuma, suala ambalo linaendelea maambukizi mapya. Kipindi cha nyuma kulikuwa kuna uhamasishaji sana, kwamba unaweza ukapita hata mabarabarani unakuta mabango yanaelezea elimu ya VVU, lakini hata kwenye vyombo vya habari unakuta watu wanaelekea. Sasa hivi naona nikua tofauti kidogo, serikali ijikite kwenye upande wa utoaji wa elimu kama alivyokuwa wanafanya hapo nyuma, na si serikali tu, bali hata taasisi zisizo za kiserikali. Kwa mujibu wa utafiti wa viashiria vya vya maambukizi ya virusi vya ukimwi uliofanywa mwaka elfu mbili ishirini na mbili 3 umeonyesha Tanzania ina watu milioni 1,548 wanaoishi na virusi vya ukimwi huku kiwango cha ushamiri wa maambukizi kitaifa kikiwa ni asilimia 4.4 ikiwa ni ndogo ikilinganishwa na asilimia 4.9 mwaka 2016-2017 Dr. Emmanuel Mihayo mratibu wa huduma za upimaji virusi vya ukimwi kutoka Wizara ya Afya anasema jitihada za kupambana virusi vya ukimwi zinakumbwa na changamoto ya utegemezi wa misaada ambapo fedha nyingi kutoka kwa wafadhili kama serikali ya Marekani zimekuwa zikishuka katika miaka ya hivi karibuni. Kadri miaka inapokwenda, kwa kweli, fedha kwa ajili ya kusapoti huduma hizi imekuwa ikipungua kulingana na mbanano wa bajeti. Wito wangu ni wafadhili au wadau mbalimbali waweze kujitokeza na kuongeza fedha kwa ajili ya kufadhili mapambano haya dhidi ya virusi vya ukimwi. Hata hivyo, Dr. Philipi Mpango, makamu wa rais wa Tanzania, akizungu. Akizungumza katika maadhimisho ya siku ya Ukimwi duniani amesema ili kufanikiwa katika mapambano dhidi ya ukimwi, jitihada za pamoja zinahitajika ikijumuisha jamii, serikali pamoja na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali. Na imethibitika kuwa jitihada za kupambana na ukimwi zinafanikiwa zaidi pale ambapo kuna ushiriki mzuri wa jamii, vyama na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali, kuto kuwepo na ubaguzi na uwepo wa rasilimali za kutosha ili kuweza maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani mwaka elfu mbili na ishirini na nne yamebeba kauli mbiu isemayo chagua njia sahihi, tokomeza ukimwi, jamii ikihimizwa kuchukua hatua sahihi katika kinga, matibabu na uhamasishaji ili kufikia lengo la kutokomeza ukimwi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ni kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Baada ya taarifa hiyo kutoka Tanzania, Id Ligongo hapa anaendelea nazo habari muhimu za kimataifa. Mahakama ya juu zaidi ya Umoja wa Mataifa itaanza kusikiliza kesi kubwa zaidi katika historia Jumatatu na kuchukua wiki mbili kuhusiana na mataifa duniani yanayotakiwa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na kusaidia mataifa yaliyo hatarini kukabiliana na hali hiyo. Baada ya miaka kadhaa ya ushawishi wa mataifa ya visiwa yaliyo hatarini kupotea kwa kuongezeka kwa kiwango cha bahari, baraza kuu la Umoja wa Mataifa liliomba Mahakama ya Kimataifa mwaka jana kutoa maoni juu ya mahakama ya mataifa katika kuheshimu mabadiliko ya hali ya hewa mwanasheria kiongozi wa taifa kisiwa cha Pacific Vanuatu, Magreta Wawerinkesing ameiambia The Associated Press kwamba wanataka mahakama hiyo kuthibitisha matendo yanayoharibu hali ya hewa kuwa ni kinyume cha sheria. Tokea miongo kadhaa mpaka 2023 kiwango cha habari duniani Kiwango cha bahari duniani kimeongezeka kwa sentimita 4.3, baadhi ya sehemu za bahari ya Pacific ikiwa ni juu ya hapo. Na mvua kali zilizosababisha mafuriko ziliharibu nyumba, biashara na barabara katika kisiwa maarufu cha Ugiriki Rhodes Jumapili, na kuilazimisha serikali kuweka marufuku ya muda wa matumizi ya magari wakati kimbunga kilipokupiga nchi hiyo kwa siku ya, ya pili mfululizo Jumamosi. Mtu mmoja alifariki dunia kwa mafuriko yaliyokumba kisiwa cha Ugiriki cha kaskazini cha Aegean. Idara ya zimamoto ilipokea simu 650 za kutakiwa kuondoa maji katika majengo katika kisiwa cha Rod na kuwaondoa watu 80 kwenda sehemu salama, lakini hakuna majeruhi yaliyeripotiwa. Ya magari na mabaki ya takataka yalikusanyika kwa kiwango kikubwa katika mitaa iliyokumbwa na mafuriko, ambapo wakazi walitakiwa kuondoa matope kutoka katika majengo yao yaliyojaa maji. Msemaji wa kikosi cha zimamoto amesema kwamba hali mbaya ya hewa itaendelea mpaka hivi leo. Baada ya habari hizo za kimataifa, tuendelee na ripoti za waandishi wetu. Juhudi za kutafuta miili ya watu waliofariki kwenye maporomoko ya ardhi katika eneo la milima Elgon wilaya ya Bulambuli nchini Uganda bado zinaendelea huku idadi ya waliofariki ikitarajiwa kuongezeka. Hata hivyo, operesheni hiyo inasemekana kujikokota kutokana na ubovu wa barabara. Sadam Muvare amezulu eneo la tukio na kutuandalia ripoti ifuatayo. <laughs> Ripoti zinaeleza kuwa zaidi ya watu 30 wamepoteza maisha na huenda idadi hiyo ikaongezeka huku mamia ya watu bado hawajulikani walipo tangu kutoka kwa janga la maporomoko ya ardhi ambayo yamefunika zaidi ya nyumba 40 katika vijiji vitano. Mamlaka za eneo hilo zinasema shughuli za uokoaji zimekuwa pole za polepole kutokana na barabara zisizopitika ambazo zimezuia kreni na magari mengine kufikisha msaada katika eneo la tukio. Wenyeji hivi sasa wameamua kutumia majembe na zana nyingine kuchimba kwenye vifusi na tope kuwatafuta wapendwa wao waliofunikwa. Fahira Mparanyi ni kiongozi wa mtaa katika eneo ambalo limekumbwa na janga la maporomoko ya ardhi having... Kwa kutumia mikono na jembe hatuwezi kufanya chochote. Jeshi la taifa la UPDF liko hapa kwa ajili ya operesheni ya kuokoa wale ambao bado wako chini. Changamoto ambayo tunayo ni kwamba barabara hazipitiki zote zimefunikwa, lakini tunajaribu kuona kwamba ndugu zetu waliokwama wanapatikana. Katika kijiji cha Musugu, mashariki mwa wilaya ya Bulambuli katika mkoa wa mlima Elgon, takriban kilomita 282, kutoka jiji kuu la Kampala, wakazi wamegubikwa na simanzi baada ya kupoteza familia zao kutokana na maporomoko hayo. Anet Nafuna ni mwathirika ambaye amepoteza familia yake yote kutokana na janga hilo, anaeleza zaidi. afisleasani vasevo mama watunga likumi nimepoteza zaidi ya watu kumi, miongoni mwao ni dada zangu, baba na mama wote wamefunikwa na tope, ameenda na hatuwezi kuwasaidia, ni uchungu sana, hadi sasa hawajapatikana. Maporomoko ya ardhi yalisababishwa na mvua kubwa na kufunika vijiji vya musugu na sele na vinginevyo. Mnamo Oktoba mwaka huu maporomoko ya ardhi yalikumba eneo la Namisuni katika wilaya hiyo hiyo na kulazimisha mamia ya wenyeji kuhama katika vijiji kadhaa. Serikali imekuwa ikiwataka wakaazi katika maeneo hatari kuhama, na wakati huo huo mamlaka husika zikifanya mchakato wa kuhamasisha wakaazi, tangu tukio la maporomoko ya ardhi ya mwaka elfu mbili na kumi katika eneo la Nametsi ambapo zaidi ya watu mia moja walipoteza maisha. Hata hivyo viongozi wa eneo hili wanasema mchakato wa makazi mapya umekuwa ukienda kwa kasi ya polepole pole. Anet Nandudo ni mwenyekiti katika wilaya ya Buramburi. Kinachosikitisha ni kwamba watu wale wale tuliokuwa tumewaandaa kuondoka katika eneo hili ni wale wale ambao wameangamia. Ni mpango wa serikali kuhusu hili, ni lini uhamasisho utafanyika? Maporomoko ya ardhi yamekuwa yakitokea mara kwa mara nchini Uganda wakati wa misimu ya mvua. Mwezi Agosti, zaidi ya watu 30 walipoteza maisha katika maporomoko ya ardhi kwenye eneo la kutupa takataka katika mji mkuu wa Kampala. Sadamu Bale, Sauti Amerika, Kampala. Baada ya kitu hicho maridhawa kabisa, sauti kutoka kule Uganda. Tunaendelea na ripoti za waandishi wetu katika Kumekucha Afrika hivi leo, kutoka hapa Washington DC na basi kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden Jumapili ameanza ziara ya, ya siku tatu barani Afrika, akianzia kwenye kisiwa cha Cape Verde katika bahari Atlantic, na kisha baadaye kuelekea Angola ambako anatarajiwa kukagua mradi mkubwa wa reli kuelekea hadi DRC. Kufuatia hilo basi, nimezungumza na Profesa Fulbert Namwamba akiwa kwenye chuo kikuu cha Eastern Shore jimbo la Maryland hapa Marekani, kwanza nikitaka kujua ziara hiyo ina maana gani kwa Afrika ikizingatiwa kuwa utawala wa Biden unakaribia kumalizika. Haina maana sana, na sisemi kwa ubaya. Tuseme hivi kuwa pengine alikuwa na sera, na muda huu wote hawajasaidia afrika vile. Sasa hii itaonyesha kuwa kwa roho yake aliipenda afrika na anajaribu, lakini hiyo sera haitaonekana muda mrefu wala haitaonyesha undani wa sera za Marekani ya Afrika. Itafanyika nchi moja au mbili, lakini huwezi kusema Afrika kote, kwa tutaona hii sera ime, imesaidia kwa njia gani. Hata kuna mradi ambao umetangazwa hapo nyuma ambao unafanyika na Marekani pamoja na mataifa ya G7 unaojulikana kama Lobito Corridor, ambao unakusudia kutengeneza njia ya reli kuanzia Angola hadi kule DRC. Je, unaona kama hapa kuna ushindani kati ya China na Marekani ifikapo ni kwenye suala la Afrika? Ushindani upo, lakini huo ni ushindani wa kubeba mali kutoka Afrika kuto, kutoa nchi za nje. Kwa hivyo, Lobito Angola iko na mafuta na pia ina, almasi. DRC nayo pia ina mali rasilmali. Kwa hiyo hii ni njia itakayofungua rasilmali kutoka Afrika na kwenda nchi za nje. Ni vizuri ndio, kwa mwisho wa, baada ya miaka hamsini Reli ya Lobito imerudi, lakini kusema kweli, na ni ingesaidia kama ingefanyika zaidi, kuwa kuwe na kiwanda cha kugeuza rasilimali na kugeuza yawe mali ambayo yatauzwa mo, moja kwa moja kwa, kwa hivyo itasaidia. Ndiyo a, Uchina inajenga miundo mbinu zaidi, Marekani itakuwa imesaidia kwa miundo mbinu mmoja, lakini ingesaidia sana wangefanya zaidi ya hayo. Profesa, wakati wa utawala wa Biden aliahidi vitu viwili. Aliahidi kutembelea Afrika, na hicho wamefanya. Lakini pia alisema atashinikiza Afrika kuwa na viti vya kudumu kwenye Umoja wa Mataifa na kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wakati akiwa Angola ama akiwa Afrika. Sasa kama ambavyo ameenda, unafikiri kwamba atazungumzia swala hilo la Afrika kujiunga na viti vya kudumu kwenye Umoja wa Mataifa? La, kipindi alicho sasa ni kile chaitwa kwa Kiingereza cha Marekani kinaitwa lame duck Manake wewe ni rais unaenda kustaafu. Na Kiswahili nitasema mbwa kasoro meno. Nikisema mbwa kasoro meno, ni kuwa hata akiuma hayo meno hayatageuza. Kwa hivyo hizo sera hazitageuka. Alipata nafasi yake, kama nafikiri, angepata muhula wa pili angefanya yale amesema. Sifikirie kuwa yatageuka sana chini ya rais Trump. Kwa hivyo mimi sioni kugeuka zaidi, kama hayakufanyika na tunaweza kuhesabu kuwa ilifanyika hivi katika jamii na maendeleo, hivi leo, tunaelekea katika pwani ya Kenya ambapo Amina Chombo amefuatilia kuhusu athari walizopata wakazi wa karibu na mto Tana na ambao sasa wamepata afueni kufuatia msaada wa kimataifa kutoka shirika moja lisilo la kiserikali. Hii hapa ripoti yake. Baada ya dhiki, faraja. Baadhi ya walioathirika na mafuriko yaliyotokana na el nino, jimbo la kaunti ya Tana River, sasa wana makazi mapya na ya kudumu. Kwa sasa wanaishi katika kijiji cha kisasa cha Mwina. Wakazi hao ambao walikuwa wakiishi katika mahema ambayo licha kutokuwa na stara pia alikuwa duni. Mwanahamisi Halako ni mkazi wa kijiji hicho cha Mwina. Hakuzuia furaha yake baada ya kutoka katika mahema yaliyojengwa kwa vyandarua kwa muda mrefu. Tanavisi wametusaidia na mi nashukuru, na mimi watu wote, ukweli walikuwa wameenda wote, nimebakia mimi peke yangu mji mzima hapa hapa, nimebakia mimi peke yangu. Kwa hivyo nashukuru, wamenipatia wamesema aze, kwa vile umwanamke peke yako utakuwa na dharura kuondoka mahali, kwa hivyo utachukua hii nyumba ili pate kukusaidia wewe, pengine ukiwa na dharura yoyote utapiga kufuli, naruka mahali unakuja utakuwa vitu vyako vyote vikose. Kwa upande wake, Shevo Drivo anaifahamu historia ya hali ya maisha ambayo kwa miaka wamepitia kabla ya kujengewa nyumba hizo kupitia ufadhili wa hazina ya shirika la Global Community Engagement and Resilient, na kutekelezwa na shirika la Act Kenya, maisha yamekuwa ya mahangaiko kila msimu wa mvua, hasa zile za masika, kitu ambacho kimetufanya ambayo tutoke huku tuwe na mafikira ya kutoka huku ni kwamba nimeanza kuona kutoka mwaka wa sitini mafuriko yakifika hapa, nyumba zote kule hufungika, alafu mabarabara hakuna Wakati mabarabara hakuna, inakuwa ni shida mtu kupata transporti ya sawasawa, na inakuwa ni shida, maisha yanakuwa magumu. Kwa mfano hospitali, mtu akingonjeka, akiwa mgonjwa lazima aende hospitali, na kule inakuwa ni shida. Watu wengi wenzetu wengi waachane na yale maisha, lengo ni kwamba watoke hapa, ili kule mtoni tutafanya ni mashamba Temporary mashamba yaani ya kulima na kurudi, lakini huwe huwe ni mji wetu. Wakazi hao kwa zaidi ya miaka minne wamekuwa wakiishi katika kijiji hicho baada ya kuhama kutoka maeneo ya nyanda za chini na kukimbilia hapo, kabla kujengewa nyumba hizo. Mwanadieshevo anasema ingawa bado kunao ambao hawajajengewa, wale waliopata makazi husaidia wengine, ingawa bado wanaishi kwa kutegemea misaada. Kupata nyumba hizo ni afueni, ila wanahitaji huduma za maji na kuunganishiwa taa za nishati ya jua. Hizi nyumba tumeshukuru, ile ametujengea, alhamdulillah, lakini tunaomba atuongezee kama inawezekana, wale ambao hawajapata pia nao wapate kama sisi, japokuwa ni kidogo kidogo. Wamesema wazungu something is better than nothing, yani tupate hata kama hicho kidogo kidogo, kuliko wale ambao wamekosa kabisa. Kwa hivyo tunaomba donazi watuangalie, watu pia watuongezee, alafu shida za hapa sasa. Tumekuja hapa, shida ya kwanza ni cha maji na chakula. Maji tunaletewa na watu akaunti, tunashukuru sana serikali inatuletea maji, lakini huwa yanaisha. Ingawa malengo ya mradi huo ni kukabiliana na itikadi kali na ugaidi katika jamii, kunaoweka hatarini kushawishiwa kuingia katika makundi ya kigaidi. Dominic Pikalia ni mtaalamu wa masuala ya kuzuia na kukabiliana na ugaidi na pia afisa wa shirika la ACT Kenya. Ameelezea matumaini kwamba ushirikiano wao na wadau wengine yanayoathirika na changamoto za kuhamishwa kwa sababu ya mafuriko. sisi wote tunajua kama Tana River tuko na hayo mambo ya itikadi potofu ama itikadi kali a, tunajua tunapakana na wenzetu wa Lamu, kuna hii msitu ya Boni, kuna wale wenzetu wa Garissa tunajua nini ilifanyika hapo mbeleni, huko huko nyali Barak. So hiyo uh, mambo ambayo tunaongelea ya itikadi kali iko katika jamii zetu. Ni mzuri sisi wote kama national government, uh, kama county government na community tuweze kusaidiana ili tuzuie nini, pengine hiyo uh, janga iziweze kuja hapa uh, kwetu. shirika la kijamii la Tana River Peace ambalo linahimiza masuala ya usalama na amani katika eneo hilo mahangaiko waathirika na mafuriko alichangia ujenzi wa nyumba hizo. Moroa Harrison, mratibu wa Tana for Peace, anasema kukosekana kwa nyumba kwa waathirika wa mafuriko ilikuwa changamoto kwao kuendeleza hamasa. Ametaja mradi huo kama moja ya juhudi za kuimarisha ustahamilivu miongoni mwa jamii, tukirejelea swala la itikadi kali na ugaidi. Katika kujenziwa nyumba hizi, pia yule mtu ambaye amejengewa atakuwa na ukakamavu, kwao si rahisi mtu kuja kumshawishi awambie hii shida wote unapata, nita kusaidia kwa hiyo wewe kubali maneno yangu. So huu mradi pia unasaidia katika hii projekt ya Arivu. Kwa njia hiyo, serikali ya jimbo hilo ikiomba mashirika zaidi kujitokeza na kunusuru wenyeji wa jimbo hilo ambao bado wanaishi katika maeneo ya hatari ya mafuriko kulingana na shirika la misaada la Red Cross Kenya, jimbo la Tana River linaongoza kwa kambi za waliohamishwa kufuatia mafuriko ya mwaka huu wa 2024. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Nam na kabla ya kukamilisha matangazo yetu na, na kukusomea muhtasari wa habari Afisa wa juu wa usalama wa taifa wa Marekani Jumapili amesema kuna uwezekano mkubwa wa kumalizika kwa mapigano ya zaidi ya mwaka baina ya Israel na Hamas huko Gaza na kuachiwa kwa mateka takriban mia moja kutokana na makubaliano ya kusimamisha mapigano yaliyofikiwa kati ya Israel na kundi la Hezbollah la Lebanon. Rais wa Marekani Joe Biden Jumapili alifanya kumbukumbu ya Ukimwi katika bustani ya kusini mwa Whitehouse, si kwa mara ya kwanza, ikiwa ni maadhimisho ya siku ya Ukimwi Duniani. Pamoja na mke wa rais Jill Biden, waathirika, wanafamilia na watetezi wa ugonjwa huo walikusanyika kukumbuka wale wote waliopoteza maisha na ugonjwa huo. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya Ukimwi Duniani Jumapili, shirika la Umoja wa Mataifa la UNICEF limeonya kuhusu maambukizi mapya miongoni mwa baadhi ya wanawake na wasichana na kusema kuwa wengi wao hawapati kinga wala matibabu. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Na kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi VM Joy Muridhi, produsa Dadi Balawe, jina langu Harrison Kamau, na nimeshirikiana na ni mwenzangu hapa Idli Gongo, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.