Hii ni sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, Marekani. Hujambo msikilizaji, na karibu hii leo, tukiwa tuna mjadala wa LiveTalk. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi naitwa uh, BMJ Mridhi, na kukaribisha kwa mara nyingine kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Novemba 8 mwaka elfu mbili 24 tunasikika kupitia redio zetu washirika, ikiwemo Redio Free Africa kote nchini Tanzania, na Redio Citizen kote nchini Kenya, na kwenye mtandao www voa swahilicom. Katika matangazo yetu jioni hii, ikiwa ni Jumaa, tunakuletea Live Talk, majadiliano ya wiki. Tunaangazia siasa za Marekani na ushawishi wake kote duniani wakati Donald J. Trump anajitayarisha kurejea madarakani. Kwa wakati huo huo, rais mpya wa Botswana Duma Boko aapishwa leo Ijumaa na kuhimiza mabadiliko makubwa ya serikali baada ya ushindi wake wiki iliyopita. Msikilizaji, ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na uandike maoni yako kuhusu mjadala wa leo, maoni yako kuhusiana na utawala ujao wa Donald J. Trump. Tutayasoma baadaye baada ya BMJ Mridhi kukusomea habari za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba rais mpya wa Botswana Duma Boko ameapishwa leo Ijumaa na kuhimiza mabadiliko makubwa ya serikali baada ya ushindi wake wiki iliyopita na kukiondoa chama kilichokuwa madarakani kwa takriban miaka sitini. Boko mwenye umri wa miaka 54 alikula kiapo mbele ya maelfu ya watu katika uwanja wa taifa siku tisa tu baada ya chama chake cha mabadiliko ya demokrasia UDC kukishinda chama cha Botswana Democratic Party BDP wakati wa uchaguzi huo. Katika hotuba yake, rais huyo alisema kwamba kwa takriban miaka mitatu demokrasia ya nchi hiyo bado ni imara na tarehe 30 mwezi Oktoba mwaka huu walionyesha demokrasia inafanya kazi katika taifa hilo. Akishangiliwa na umati mkubwa wa watu, aliongeza kuwa ni fahari yake ya kuwa wametoa ushindi na analenga kuleta mabadiliko mapya. Chama cha UDC cha Boko kinachoegemea mrengo wa kushoto kilipata viti 36 bungeni ikilinganishwa na viti vinne ambavyo chama cha BDP kilipata katika mabadiliko ya kushangaza kwa chama kilichotawala Botswana yenye utajiri mkubwa wa almasi tangu uhuru wake kutoka kwa Uingereza mwaka 1966. Rais Vladimir Putin eh, anasema kwamba yuko tayari kujadili Ukraini na rais mteule wa Marekani Donald Trump, lakini ikulu ya Kremlin imesema hiyo haimaanishi kwamba Putin yuko tayari kubadilisha matakwa yake na malengo ya Rusia nchini Ukraine. Putin Alhamisi alimpongeza rais mteule Donald Trump kwa kushinda uchaguzi wa Marekani na kumsifu kwa kuonyesha ujasiri wakati wa jaribio la mauaji, na akasema Moscow iko tayari kwa mazungumzo na rais huyo mteule wa chama cha Republican. Alipoulizwa kuhusu uwezekano wa Putin kuwa na mazungumzo ya simu kati ya Trump na yeye Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov alisema kwamba hakuna chochote dhabiti katika ripoti hiyo cha kuripoti na akasema kwamba itakuwa ni mapema kuzungumza juu ya uboreshaji wa mahusiano kati ya Russia na Marekani chini ya utawala mpya. Lakini Putin pia alikuwa ameweka wazi mara nyingi kwamba yuko tayari kwa mazungumzo. Viongozi wa Ulaya wanakutana kufuatia ushindi wa Donald Trump na kueleza kuwa walikubaliana juu ya haja ya kuwajibika zaidi uh, katika kuwajibikia zaidi usalama wao badala ya kuitegemea zaidi Marekani. Mustakabali wa misaada ya Ukraini ni miongoni mwa maswali makuu yanayoikabili umoja wanayokabili Umoja wa Ulaya baada ya ushindi wa Trump, huku eneo hilo likijitahidi kusonga mbele pamoja na mataifa yake mawili makubwa, Ujerumani ambayo ni serikali yake ilisambaratika na Ufaransa ambayo ilidhoofika kisiasa. Waziri Mkuu Victor Orban ambaye ni mshirika wa karibu sana wa Donald Trump alisema kupitia mahojiano ya redio kabla ya mkutano wa kwanza rasmi katika e mji mkuu wa Hungary e kuwa Marekani itajiondoa kwenye vita na hawatahimiza mwendelezo wa vita. Uhusiano wa Trump na wenzake wengi wa Ulaya ulikuwa mbaya katika utawala wake wa awali. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uwanja wa Baku ulio katikati mwa mji mkuu wa Azerbaijan ndipo utakapofanyika mkutano wa kimataifa wa mazingira maarufu COP 29 unaotarajiwa Novemba 11 hadi Novemba 22 Azerbaijan ndiye rais wa mkutano huo. Kwa sasa zaidi ya viongozi mia moja wametangaza kwamba watashiriki katika COP ishirini na tisa, lakini rais wa Marekani anayeondoka madarakani Joe Biden na Ufaransa Emmanuel Macron, wa Brazil Luz, lula de Silva na wa China Xi Jinping hawatahudhuria mkutano huo mkuu. Wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen hato kuwepo pia, na Rusia itawakilishwa na waziri mkuu Mikhail Mishustin badala ya rais Putin. Wakati huo huo, siku moja tu baada ya waandamanaji kuingia mitaani nchini Msumbiji, kumekuwa na ulinzi mkali wa polisi na jeshi hii leo. Waandishi wa habari wa Reuters walishuhudia leo Ijumaa mapema asubuhi, mabaki kutokana na hasia za jana, pamoja na magari yaliyochomwa moto vilipatikana kwenye mitaa. Hospitali kubwa ya Msumbiji ilisema leo kwamba takriban watu 66 wameuawa wa, wakati wa hasia hizo, na idadi hiyo inaongezeka na imekuwa zaidi ya wale 18 waliokuwa wameripotiwa awali katika maandamano ya awali tangu uchaguzi kufanyika Oktoba 9, ambapo upinzani unasema kwamba uchaguzi uliibiwa baadhi ya makundi yalitoa idadi ya juu zaidi, huku kituo cha demokrasia na haki za binadamu kikiripoti kwamba idadi ya vifo ilikuwa ni thelathini na nne. Hapo jana maandamano yalikuwa ya makubwa zaidi kupinga ushindi wa chama cha Frelimo ambacho kimeongoza nchi hiyo tangu mwaka 1975 na, kulitang, na, kuta, na kulitangazwa na kutangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu mwezi uliopita. Makundi ya kiraia na wafuatiliaji wafu wa kimataifa wamesema upigaji kura haukufikia viwango vya demokrasia, na baraza la katiba limeomba ufafanuzi kutoka tume ya uchaguzi kuhusu hitilafu katika hisabu ya kura. Asante BMJ Mridhi, kwa habari za dunia. Msikilizaji, sasa tunakukaribisha katika meza ya majadiliano Live Talk juma hii. Bila shaka, tunaangazia siasa za Marekani baada ya miaka minne ya vuguvugu la nani atakayechukua usukani kutoka kwake Joe Biden, na baada ya kampeni zilizosheheni mambo mengi ikiwemo ambayo hayakufurahisha wengi na mengine ambayo labda yalionekana siyo sahihi. Hatimaye Donald J. Trump anatarajiwa kuingia madarakani Januari mwakani. Na baada ya ushindi wa Trump, viongozi mbalimbali mbali duniani wamekuwa wakituma ujumbe wa pongezi kwake Trump kwa kushinda uchaguzi wa urais wa Marekani. Nchi tatu kuu ambazo zina uchumi ambao unaendelea barani Afrika Afrika Kusini, Kenya, Nigeria zimetuma ujumbe barani Afrika. Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, amesema anatarajia ushirikiano mwema na Trump, ushirikiano wenye faida kwa kila upande, yaani Marekani na Afrika Kusini. Rais wa Kenya, Dr William Ruto, amesema Marekani inahitaji kuwa na uongozi wa maendeleo na kumtakia kila la heri Trump katika uongozi wake, na uongozi ambao utafaidi bara la Afrika. Rais wa Nigeria Bola Tinubu naye ameongeza sauti yake na kusema ana matumaini kwamba uongozi mpya wa Marekani utaleta maendeleo ya kiuchumi. Viongozi wengine kama Yoweri Museveni wa Uganda naye ameongezea na kusema kwamba anachotafuta ni ushirikiano utakaoleta amani kando na ujumbe ambao umekuwa wa matumaini, lakini kuna ujumbe pia ambao una wasiwasi ndani yake. Kwa mfano, waziri mkuu wa Hungary Victor Orban naye amesema kwamba Ukrain itarajia kwamba imeshindwa katika vita dhidi ya Rusia, akiongezea kwamba anaamini kwamba Trump atamaliza msaada wa kijeshi wa marekani kwa Ukraini ulivyosikia katika taarifa ya habari iliyosomwa na BMJ Murithi ni kwamba rais wa Urusi kwa upande wake amesema yupo tayari kwa mazungumzo ya namna ya kumaliza vita, lakini kwa masharti ya Urusi. Hayo yanajiri wakati ambapo viongozi kutoka Umoja wa Ulaya wanakutana Budapest, Hungary, kujadili itakavyokuwa baadaye chini ya utawala wa Trump katika uongozi wa Marekani, vikitiliwa maanani kwamba uongozi wa Marekani ndio unasimamia masuala mengi duniani. Itakuwa na kumbukumbu kwamba miaka minne kabla ya kuingia Joe Biden, uongozi wa Trump ulikosolewa. Trump aliondoa Marekani hata katika mikataba mbalimbali na katika taasisi muhimu, ikiwemo kutishia kupunguza ufadhili wa Marekani hasa katika shirika la afya duniani na mambo mengine. Katika live talk tumewaalika wachambuzi, kando na wewe, msikilizaji kwa mchango wako, tunaye Moses Mtente ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa na siasa akiwa uh, Dar es Salaam, Tanzania. Karibu Moses kutoka, na, kutoka Nairobi Kenya tunaye Dr Edgar Gidhua, ni muhariri wa maswala ya siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha United States International University, USSIU Nairobi Kenya. Karibu Edgar kwa mwaliko wako. Karibu. Baadaye tutaungana na Professor David Monda mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha city New York hapa Marekani. Moses, nianze na wewe, baada ya kuangazia sana Trump baada ya kutoka madarakani, alivyotoka madarakani na anavyorudi na kuangazia utawala wake, baada ya kupokea habari za ushindi wake, uliona wapi Afrika na dunia kwa ulimwengu tutakapoanza Januari? Asante sana Kenneth, kwa mtazamo wangu, baada ya kusikia habari hiyo, niliamini sasa ule wakati ambao Afrika inapaswa sasa viongozi wa Kiafrika na Waafrika kwa ujumla wanapaswa kuhakikisha kwa, kwa kwamba wananoa bongo zao kwenye kuhakikisha kwamba wanajitegemea na wanaacha ile kawaida ambayo tumekuwa nayo ya kusubiri Uh, kupewa kusubiri misaada ya hapa na pale, kwa sababu kama ulisikia hivi karibuni, kuna waziri mmojawapo wa taifa la Kenya alise, alisema huko Marekani kwenye vyombo vikubwa vya vya kifedha, kwa mfano IMF, kuna viongozi wengi wa kiafrika wamepanga foleni wanasubiri kupewa misaada na mikopo yenye masharti nafuu. Sasa uh, Trump ambaye amekuwa akifanya kampeni zake kwa sera ya Amerika kwanza mimi naamini uh, hii ni fursa sasa ya Afrika na viongozi wake kukaa chini na kujitafakari kwamba wanawezaje kujitegemea na kuhakikisha wanakuwa na uhusiano wa kibiashara, sio uhusiano wa kuwa mtu anayepewa na kuomba ama mtu anayetoa na kupokea, badala yake uhusiano sawa wa kuweza kufanya biashara na kunufaika kwa pande zote. Kwa hiyo hivyo ndivyo ambavyo mimi nilipokea taarifa za Trump uh, kushinda na kurejea Uh, katika nafasi yake hapo Januari atakapoapishwa ya mm -hmm. Tumeungana sasa na Profesa David Monda. Karibu David Monda katika kipindi. Shukran, shukran. Nashirikiana na BMJ Mridhi Mridhi. Safi kabisa, nafikiri nianzia hapo kwa kumkaribisha. Tuanze na Edgar Gidua au David Monda. Wa mzi wako <laughs> <laughs> <laughs>, kwa sababu tulikuwa tumemkaribisha kwanza Edgar Gidua, doktor. E, ni anze na wewe. Tumesikia Raisi William Ruto, tumeona tena ujumbe wake ulikuwa mrefu kwelikweli, akimpongeza rais huyu mpya e, wale ambao labda wanajaribu kuelewa diplomasia ufanyakazi namna gani e, tulimwona hapa Rais William Ruto e, akiwa amepewa heshima kubwa na hadhi ya juu mpaka Marekani ikatangaza kwamba Kenya ni mshirika asiye mshirika mkuu asiye mwanachama wa NATO kwa Marekani, na mambo yote hayo, hili lenyewe tulizungumzie. Je, hali inaweza kubadilika au ule ni msimamo tu ambao ulichukuliwa na serikali na hivyo utaendelea kuwa hivyo? Asante kwa swali lako. Kwa maoni yangu katika mambo ya kidiplomasia kuna mikataba mingine mataifa huingia na huwa haiwezi kubadilika hata kama marais tuseme uongozi utabadilika katika taifa, na pia kuna mengine huwa huenda yakabadilika kwa sababu ita, labda ita, ilikuwa ni lazima iidhinishwe labda na na bunge, ama kwa Amerika tuwaite tuseme Congress na Senate kule. Kwa hivyo utakuta kuna mambo mengi ambayo yatabadilika kwa sababu Trump ameingia, na kuna mengine hayatabadilika kwa sababu ni mikataba kati ya mataifa, na haijalishi ni nani aliye kiongozi. Kwa maoni yangu, nafikiria uh, upande wa Kenya na uhusiano na Amerika, hasa nikiangazia upande wa uchumi, mambo ya uchumi haitabadilika sana, lakini hofu kidogo, tashwishi ambayo ninayo ni kama uh, msaada ambao Amerika uh, ilikuwa tayari imejitolea ime imesema itatoa msaada katika majeshi yetu kule Haiti. Sasa sijui kama pale Trump, kwa maana nikimsikiza katika kampeni alikuwa anasema anaangazia vile tu uh, vile mwenzangu kutoka Tanzania amesema, Trump amerudi na ameweka kampeni yake kwa kuambia uh, wananchi wa Amerika kuwa ataangazia mambo ya Amerika kwanza, kumaanisha huenda akapunguza misaada, huenda ha, akapunguza msaada na ya mambo mengi Amerika kunde kujitoa kule nje. Kwa hivyo, kwa mfano nikiangalia upande wa Kenya, ninaona kuwa kama labda anaweza enda akapunguza ule msaada wa uh, Amerika, zile dola milioni mia tatu Amerika, Biden alikuwa ameahidi. Trump huenda akasema atapunguza huo mta, msaada labda. Kwa hivyo, utakuta majeshi ya Kenya itafika mahali itabidi turudi ama Uh, majeshi yetu yaweze kuingishwa katika kikosi cha Umoja wa Mataifa kichukulie rasmi vivile, lakini sio Amerika ibebe ule mzigo tena. Mambo mengine ambayo ninaangalia, uh, Trump labda huenda hata guza ni mikataba ya usalama ama ya security kwa kizungu. Kwa mfano kulikuwa na mkataba rais, uh, Daktari William Ruto alipotembea katika ziara yake rasmi kule Amerika walikuwa wakuja wafungue uh, kikosi cha cha majeshi upande wa Kenya. Mambo kama yale huenda hayatafungua kwa maana, kuna mambo rais wa Amerika mm. am, ataweza kuingilia na kuna mengine ata, uh, kuna mengi uh, mengine ataambiwa mm. na viongozi wengine na watamwambia usijidaayo kwa maana Uh, hayo hauwezi ingilia kama rais. Kwa hivyo mm -hmm. kuna kutakuwa na pandashuka shuka hapa na pale. Maana yake, mm, mfumo wa Marekani ukiamua kama rais umeweka kitu fulani ama vikwazo, huwezi ingia tu na unaviondoa. Mfumo unakuzuia. Yupo msikilizaji kwenye laini ya simu kabla sijakuja kwako Monda. Msikilizaji karibu kwenye live talk, utoe maoni yako, mwanzo tuambie wewe ni nani na upo wapi. Okay, asante sana, naitwa Jento Mchonga Maua kutoka Busia Mndika Buringa la Kenya. Mimi mchango wangu ni hivi, Donald Trump inaweza muomba na mkongratulate sana vile ameshinda huo ushindi mnono, lakini naomba, kuna ma-sisters wetu na mabrothers wetu wako US, na mimi naona ameshukulia kwamba anaweza safirisha au watu wetu wa Afrika warudi manyumbani. Zungumza Kiswahili, zungumza Kiswahili. ajaribu, aja, ajaribu aache tu vile mambo imekuwa uhusiano wetu na Kenya na Amerika, ili biashara yetu iendelee mbele, asirudishe watu wetu nyumbani, watakosa vile wanajukumu, wanaweza fanya maisha yao kuwa kuenda mbele hasa. mm -hmm. Ni hongera kwake aendelea kukaribisha Waafrika wakifanya huko kazi. Ni Jento Mchonga Maua kutoka Busia Mndika Bringa na Kenya. Asante Profesa <tisana> Profesa Monda, uh, tunajua kwamba ndio hata Barack Obama alikuwa ameahidi kufukuza uh, wahamiaji, lakini hilo halikufanikiwa kwa haraka kwa sababu inahitaji mabilioni ya dola kuwarudisha wahamiaji ambao wamo nchini kinyume cha sheria. Si kitu utaamuka tu unasema ondokeni, sababu gharama ipo hapo. Na uh, Donald Trump anasema Marekani mwanzo, tupunguze gharama ya pesa ambazo zinatoka nje. Anaingia Trump wakati ambapo hali imechafuka mashariki ya kati. Hezbollah wanarusha mishale, wanarusha makombora, Hamas wanarusha Israeli, narusha na kuharibu zaidi Gaza. Amesema kabla hata hajaingia madarakani Januari atakuwa amenyamazisha hiyo mizinga na makombora. Profesa Monda, linafanikiwa hili ama nipasua kichwa kwa muda ni kupasua kichwa kwa muda na ni kukurukakara za kisiasa manake, eh, kwenye kampeni kunadi sera zake eh, Trump hakufafanua kinagaubaga jinsi atasitisha vita kule Ukraine. Ah, alisema atasitisha vita kule mashariki ya kati, hakusema kinagaubaga, hakupakua na kuchambua vile atafanya hivyo. Eh, na kwa wakati huu nadhani, uh, taifa la Ukraine uh, limedhofika kisiasa na kidiplomasia kwa sababu karata za Ukraine ni dhaifu kwa wakati huu, kwa kidiplomasia, kwa sababu Trump amesema tayari Marekani haitaendelea kufadhili eh, eh, eh, vita hivi dhidi ya kati ya Ukraine na na Marekani. Marekani imetoa zaidi ya dola bilioni mia moja kumi na tatu kule Ukraine, na wana Republican wanaona kwamba hizi li hela ambazo zinamwagika kiholela. Kwa hivyo eh, itabidi tungoje, tupige darubini tuone, mm -hmm, eh, yatakayojiri kweli. Trump ataweza kuwaleta hawa wafahali w wa, wanaozozana kule Ukraine. E, taifa la Ukraine na Rusi kwa meza non. Kweli ataitoa ile ilani au atakubali la kumfunga la ICC kwa Vladimir Putin? Maanayake najani Warusi watataka jambo hilo liondolewe, au kesi hiyo iondolewe, kabla ya kuanza uh, masuala ya kidiplomasia. Profesa Monda, nitarudi kwako hivi karibuni nikuulize kuhusu kuondolewa kwa idadi kubwa ya watu ambao wako hapa kwa njia ambayo inaelezwa kwamba sio kisheria lakini ni baada ya kusikiliza msikilizaji um, huyu ambaye amepiga simu. Karibu msikilizaji, uko wapi? Sema jina lako tuende kazi. Naitwa Vincent Madakwang kutoka Kenya West Pokot Kapenguria. E, ndugu zanguni, e, Donald Trump ameingia uongozini, matumaini ya wengi Afrika ilikuwa ni huyu mama Kamala Harris. Je, marais sasa kwa sasa wenye walikuwa wakitegemea msaada kutoka toka Amerika watakaa vipi? VP yafaa marais wenye wamekuwa kitegemea msaada kutoka Amerika wapanue sasa mawaso, kwani tegemeo lao lilikuwa kwa Kamala Harris kupitia wile rais mwenye yuko sasa, eh, Biden. Eh, moja wa marais hao ni wetu wa Kenya, William Ruto, ambapo hivi majuzi mwaka huu mwanzoni alikuwa Amerika na Biden akaahidiwa msaada wa ndege e, kumi mm -hmm. na sita hivi, kama sijakosea, ya kivita ilikuwa ya kusaidia. Je, naamini hiyo msaada itakuja kweli? Kupitia sasa, ya pili, ndugu zangu, ni VOA kwamba e, Kenya ilikuwa imepeleka askari zake kule Haiti, na askari za Kenya, karibu askari mia saba mia nane, kama sijakosea pia, wako Haiti na we, malipo yao pia yalikuwa nategemea kutoka nchi za Amerika. Je, maskari ya Kenya wataasalia kule huko eh, Haiti ama waiti wa watakuwa wakitabika sana? So matumaini kwa marais wa Afrika wenye walikuwa wakitegemea zaidi msaada kutoka Amerika, sidhani kama itakuwa inaendelesha sana, kulingana na matamshi wa huyu Trump mwenye ameingia ni. Hata hivyo jana pia nimesikia akisema hana imani na taifa ya Kenya. Ndugu zangu nikimalizia, mm, kwamba alisema ma, watu wa Kenya ni wafisadi sana. Na mimi na tarajia na atakuwa na uhusiano na kutoka Kenya, hap... Kenya. Asante DMJ. <laughs> Safi kabisa, tumesikia huyo msikilizaji. <laughs> Eh, najua tuna wageni wengi lakini, kwa sababu ni kwa mwahidi, Profesa Monda, labda kwa dakika moja. Alikuwa amegusia mwenzangu Kenneth Bwire kuhusu hii wanaita kwa Kiingereza mass deportation. Naona habari zimesagaa sagaa mitandaoni. Uh, wengi wakiuliza je, hili litatekelezwa na litatekelezwa kwa uh, muda gani? Kama atafanya hivyo. Rais Donald Trump, rais mteule, pia alizungumza hiyo jana na kusema mpango wake hauwezi kuzuiliwa wa kuwaondoa wale walio hapa kwa njia haramu. Hali inaelezwa vipi, profesa Monda? Nini ambacho kinaonekana hapa? Nimekuuliza kwa sababu wewe uko hapa Marekani. Je, inatarajiwa kuna hali ya taharuki, au watasema kwamba ni mazungumzo tu kama ilivyokuwa zamani? Uh, ni, ni hali ya taharuki kwa we, wale ambao uh, wamefanya uh, wahamiaji wasio na vibali uh, waliofanya makosa makubwa eh, wao ndio pengine wamemuua, wame, wame mtu au wamefanya ulaghai, ufisadi, wako jela kwa wakati huu, hao ndio watakuwa wa kwanza kufurushwa. Lakini pia lazima wasikilizaji wajue, hapa Marekani vipengele vya kikatiba ni vizito sana. Kwa hivyo njia ya kuwafurusha watu zaidi ya milioni kumi na tano wasio na vibali ni vigumu, na serikali hata haina maafisa wa kuweza kuwachukua kwa njia hiyo. Hata ikiwezekana, kuna vipengele vya kikatiba eh, uh, na, na vya mji. Huwezi tu kuanza kuvamia watu uh, hivyo kiholela. Kwa hivyo nadhani wale wataangaziwa macho sana ni wale ambao tayari wamefanya makosa makubwa na na, na, na, na wako kwenye, kwenye jela, serikali ni rahisi kuwapata na kuwaweka kwa ndege na kuwafurusha lakini nadhani gharama ya kuwaondoa watu milioni kumi na tano, e, mfumuko wa uchumi kwa watu kama hao, kiwango hicho cha watu kuondolewa itakuwa ni pigo kwa uchumi wa Marekani. Nadhani wale watangaziwa ni wale wana makosa makubwa na wako kwa jela kwa wakati huu. Asante. Nilikuwa naangalia jarida la Dehili linasema kwamba wakati wa utawala wa Barack Obama, mm -hmm, aliwafurusha wahamiaji milioni moja nukta moja nane ikilinganishwa na watu elfu mia nane pekee wa Donald Trump mwaka mhula wake wa kwanza madarakani. Naambiwa kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, ameweka rekodi Rais Obama, sidhani Obama. Kuna raisi mwingine amewafurusha wengi kuliko mm -hmm. lakini ye. Kumbuka Trump aliweka ah. vizuizi, msije huku hata katika mataifa ya wa Waislamu ambayo yanakumbwa na machafuko mengi Mbile alipiga yale. marufuku, kwa hivyo hawangeweza kuingia. Naambiwa kuna msikilizaji kwenye laini ya simu simu pila saka ni Josphat Ayora kutoka taribo Kenya. Kwanza nataka kumpongeza huyu tram mwenye ameweza kuchukua uongozi tena. <laughs> vile mimi ni chuavyo huyu kiongozi si, sio mtu rahisi sana eh? ni mtu mwenye anataka vitendo Eh? hataki nafikiri. Na kuna viongozi wengine pengine katika eh, Afrika wameanza pengine kuteterebeka sana sana. Marekani huwa wanasema kila mara ni watu wanapenda kusaidia nchi zetu za Afrika, lakini wakati wamekupatia kama ni msaada, huwa wanafuatilia wanafuatilia, kama senti, senti yao yoyote, wanataka kuona kazi yenye inafanya. Kwa hivyo kama nchi yetu ya Kenya ofisati ile kubwa yenye iko hapa pengine fedha kama zile zikikuja, unapata pengine mtu ameamua kuzitumia vibaya, na fikiri sasa viongozi waangalie kabisa. Hiyo ndio Daktari William Ruto ambao ni mm -hmm. President wetu anatakikana aangalie kabisa, ili msaada yenye wanapeana ifike ikaanza kutumika vibaya. Ayora, so na tumekupata, nampongeza na kila tunamtakia kila laheri aweze kuchapa kazi vile alikuwa anachapa. Asante Ayora, tumemkalisha sana Edgar Gidua na tunaona muda na nafasi nusu ya kwanza unakwenda Edgar Gidhua. Nilikuwa nimempa Profesa Monda hili swali, lakini hakunipa majibu yote ninavyotaka. Profesa Monda, sio ninavyotaka ujibu, lakini niliuliza kuhusu Mashariki ya Kati, ila Monda akaangazia Ukraine na Russia, uhusiano ambao upo. Je, unaona hali iliyochafuka Mashariki ya Kati, Trump anaweza akaituliza kwamba Israeli ikatuliza mabomu katika muda mfupi tu, kabla hatujakwenda kwenye break? Gidhua, asante kwa swali lako. Uh, kwa kawaida uh, maoni yangu ni tofauti kidogo, kwa maana ninaona kuwa uh, Trump akiwa usukani, vita vitachacha zaidi kule Mashariki ya Kati, kwa sababu chama cha Republicans, kumbuka, wengi ni Wakristo wengi wana, wa, wana support ama wengi wanaunga mkono taifa la Israel. Kwa hivyo hawatakubali kuona uh, Israel ikisukumwa na ugaidi ama Israel ikiingia katika shida. Kwa hivyo maoni yangu ni tofauti pale Huenda nikaona kuwa uh, Biden ama Haris wademokrasia ndio wangeweza hata kukomesha ile vita, lakini Trump akiwa, kumbukeni ula wake wa kwanza yeye aliweza hata kusema Jerusalem ndio itakuwa itakuwa gidhua shikilia hapo, mwelekezo wangu huwa hana. Hana, hana ustahimilivu. Na mimi ikija katika madakika na masaa, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk. Tunarejea na sehemu ya pili. Msikilizaji pia unaweza tufuatilia kupitia VOA Swahili.com. Wachambuzi wetu, usiende mbali, tunarudi baada ya sekunde chache. Ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaangazia yale ambayo yanatarajiwa katika uongozi wa rais Donald Trump, mhula tuseme wake wa pili. Daktar Gidua, ulikuwa unamalizia hoja, hoja yako, nafasi ndio hii. Asante. Ndio maana nilikuwa nasema kuwa Trump huenda akaongeza tusema pilipili pili katika ile vita na ataongezea kwa kuweza kuunga mkono taifa la Israel, kwa sababu nakumbuka mhula wake wa kwanza, hata aliweza kuleta utatanishi mkubwa aliposema, uh, atatambua Jerusalem iwe ndio mji mkuu wa Israel, na hilo ni jambo ambalo lilizua tatanishi kubwa katika pale, kati ya Palestine kati ya Israel pale. Kwa hivyo inaona kuwa hivi vita vya mashariki ya kati huenda ikawa itachacha pia. Kumbuka taifa kama Iran ni taifa ambalo Trump amekuwa na shida nalo kuanzia hapo awali, na saa hizi unakuta kuwa kuna mzozo kati ya Israel na taifa la Iran. Trump sasa akiwa usukani pale, kutachacha pia kwa hivyo, huenda nikaona kuwa vita vya mashariki ya kati ni kitu ambacho Trump ataangazia, sio kujaribu akikukomesha kwa njia ya kuleta amani pande zote. Atajaribu kukomesha kwa kuleta amani inayo manufaa zaidi kwa taifa la Israel. Kama kutakuwa na amani, atataka amani ambayo inawacha taifa la Israel likiwa juu ya mm -hmm. majirani wake wote upande ule mm -hmm. Profesa Monda, lilikuwa swali lako. Je, una, una maoni tofauti? Uh, namaoni uh, sawa na Daktari Gizua uh, lakini pia ni lazima niongezea ya kwamba uh, vyama vyote viwili wanademokrat na wanarepublican wanaunga Israel mkono kwa dhati. Kilicho kinachotofautisha au kinachotofautisha pande hizo mbili ni kwamba wanademokrat wataibana wata eh, eh, mwelekeo au um, um, mizozo au nafsi ya vita, mkono wa vita wa Waisraeli wakiangazia zaidi majadiliano, lakini wana Republican sana sana wanaipa Israel eh, E, njia ya wazi kuweza kutumia e, mkono wa chuma na kuweza kutumia e, makombora na jeshi kwa njia ya kiholela, lakini pia e, lazima niongezee ya kwamba kule mashariki ya kati dola kama Iran sasa imeshtuka zaidi e, kwa sababu viongozi wote wa Hezbollah wamewawa viongozi wa Hamas wameuawa. Kwa hivyo Iran haiwezi kutumia Hamas na Hezbollah eh, ku, kuipiga Israel vile ilivyokuwa ikifanya eh, siku za nyuma. Na natarajia Iran itajaribu haraka upesi ikamilishe programu yake ya ya kinuklia kwa sababu wanajua Trump atarudisha vile vikwazo vigumu ambavyo Biden alikuwa amevitoa na Iran ikipata bomu hiyo ya nyuklia. mm -hmm. Sasa itajua imejihami kwa njia inayofaa. Marekani haiwezi kushambulia Iran ikiwa na bomu ya nyuklia, vile Marekani haiwezi kushambulia tuseme, uh, Korea Kaskazini, kwa sababu ya zana zake za kinuklia. Safi kabisa. Msikilizaji, unasikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC, ikiwa ni Ijumaa, ni mjadala wa Live Talk, tukiwa na wageni wetu kutoka sehemu tofauti tofauti e, kote duniani. Turudi kwake Moses e, Mutente, ambaye a, alizungumza mara moja tu e, lakini nakupa fursa hii e, kama kuna lolote ambalo ungependa kuongezea kati ya yale yamezungumzwa na e, wageni wenzako hapo. Lakini mimi nina swali kwako kuhusu e, swala la mm -hmm. LGBTQ uh, hawa ambao ni watu wa mapenzi ya jinsia moja eh, kulikuwa na gumzo kabla ya uchaguzi huu na wakati wa kampeni eh, hasa kutoka huko barani Afrika, wengine wakisema kwamba uh, hatua kali ambazo zilichukuliwa na utawala wa uh, Rais Joe Biden hapa unaweza kufikiria kuhusu nchi kama Uganda kwa mfano, iliyopitisha sheria kali kuhusu eh, ina, inayohusiana na suala hilo, na pia nchi zingine ambazo zilikuwa zinauona utawala wa Biden kama unashinikiza zaidi, na tukijua msimamo wa serikali wa eh, eh, eh, wakati wa rais wa eh, wakati huo Donald Trump alichukua msimamo tofauti kidogo kuhusu eh, suala hili. Je, unaona kuna lolote ambalo litabadilika chini ya utawala wa Trump kuanzia mwezi Januari, labda vikwazo kuondolewa kwa sababu ya msimamo wa utawala wake? Nashukuru sana, lakini naomba unipe nafasi niweze na mimi kuchangia kuhusiana na swala la uh, eneo la Mashariki ya Kati, hasa mgogoro wa, wa Israel pamoja na, na, na, na, na, na, wa Palestina, na Iran na vitu vingine endelea. Uh, moja ya vitu ambavyo nafikiri hatupaswi kusahau ni kwamba chini ya utawala wa Donald Trump ni wakati ambao kulikuwa na utulivu wa hali ya juu sana. Utulivu kwa maana ya kwamba hakukuwa na vita mpya, na ni moja katika vitu ambavyo Trump amekuwa wa akijisifia wakati wa kampeni zake kwamba wakati chini ya utawala wake vita ya Ukraine na Urusi haikuwepo. Uh, vita eneo la mashariki ya kati, i mean mgogoro ambao tunauona sahivi haukuwepo, lakini ni chini ya Trump ndio ambapo tulishuhudia mkataba mkubwa kabisa unaofahamika kama The Abraham Accord Mkataba wa The Abraham ambao tuliona mkata, mataifa mengi ya Kiarabu na ya Kiislamu yakiboresha uhusiano wake wa kidiplomasia kati yao na Israel. Ni wakati huo tuliona mataifa kama UAE, Bahrain, hata Sudan na Moroko pamoja na Jordan na Misri vyote vikiongeza sana uhusiano wa kidiplomasia Uh, pamoja na na Israel na, na, na hivi karibuni pia tulishuhudia kabla ya changamoto ya Gaza haijaibuka, mpaka mataifa uh, kama ya UAE yakianza sasa kubadilishana hata taarifa za kijeshi pamoja na Israel, kitu ambacho sio cha kawaida. Kwa hiyo mimi naamini utawala wa Trump ni rahisi sana kurudisha hali hiyo iliyokuwepo mwanzoni na ule utulivu ambao ulikuwepo mwanzoni, kwa sababu chini yake majirani wa Israel waliweza kukaa naye kwa karibu na wakawa na maelewano. Nilisema niliweke hilo vizuri, lakini pia suala lingine ambayo ni tamani pia niligusie. Aa, mwenzangu ame, ame, amesema hapa kwamba sio rahisi sana kwa rais kufuta mikataba mikubwa ya kimakubaliano kwa sababu Congress ipo, lakini ndugu zangu tusisahau, Donald Trump amepata kura nyingi, ameshinda kura za wajumbe nyingi, lakini pia chama chake cha Republican kipo kwenye nafasi nzuri sasa hivi ya kudhibiti Senate ambayo hawakuwa wanadhibiti, lakini pia wapo katika hali nzuri pia kuelekea kudhibiti bunge la wawakilishi, baraza la wawakilishi. Kwa hiyo naamini Trump sasa hivi anaingia akiwa na nguvu kubwa zaidi ya chochote anachokitaka kifanyike. Mfano mzuri, mnakumbuka Trump aliahidi kwamba atajenga ukuta kati ya Mexico na Marekani na Mexico atalipia. Mm-hmm. Kitu ambacho hakikuwa hivyo lakini taifa lake likalipia, kwa sababu huyu bwana ana uwezo mkubwa wa kutekeleza kile anachokitaka kiasi kwamba kilomita zaidi ya mia saba za ukuta wa Trump zilijengwa. Uh, licha ya kwamba hakumaliza zote, lakini alifanikisha. Huyu bwana alifanikiwa kuifuta NAFTA, makubaliano ya kibiashara kati ya mataifa ya Amerika kaskazini na Marekani. Alifuta mkataba huo akaja na mkataba wake wa USMCA. Kwa hiyo huyu ni mtu ambaye anachokitaka akikiamua kukisimamia anakiweza vizuri sana, licha ya kwamba congress iko pale, lakini anaweza kufanya hivyo. Nirudi kwenye swali lako sasa, kwa kifupi la, yeah. maswala ya LGBTQ kwa mm, kifupi kabisa, uh, tunafahamu uh, moja ya ya vitu ambavyo uh, ukijaribu kuangalia kwenye mitandao ya kijamii Waafrika wengi wameonekana kufurahia sana ushindi wa Trump na, na ninasema hivyo kulingana na vyombo mbalimbali ninavyoona na michango ya Waafrika kwenye mitandao ya kijamii. Kwa nini? Kwa sababu ya jukwaa la kampeni ambalo Trump alilisimamia la kuto kuunga mkono masuala ambayo Kamala Harris na chama cha Demokrat tunaona wanayapigia chambu chapuo sana, maswala kama ya transgender, masuala kama ya utoaji mimba masuala kama ya ndoa za za jinsia moja kwa nguvu sana, wa Democrats tunajua kama waliberari wanapigia chapuo sana swala hilo, lakini Trump wazi kabisa amesema atafuta masuala ya transgender katika shule. Maana tunafahamu kuna ma, baadhi ya majimbo yanayoongozwa na wa Democrats, mitaala ya, ya darasani ya masuala ya transgenda imewekwa wazi. Trump anakataa, anasema wanaume wasishiriki kwenye michezo ya wanawake. Eh, wanaume wasiingie kwenye kwenye, kwenye vyoo ambavyo au mabafu ambayo wanawake wanaingia. Kwa hiyo naamini utawala wake unaweza kuwa ni utawala ambao hautakuwa na misimamo mikali kuhusiana na, na masuala hayo ya LGBTQ, licha ya kwamba wote kama Republican na wademokrat ni tawala ambazo zinasimamia masuala ya haki za binadamu. Asante, uh, Profesa Monda. Alipoondoka Trump ofisini, mengine yameongezeka zaidi. Mojawapo ni uhusiano kati ya mataifa kama Korea Kaskazini, ambayo wakati wa Trump Kim Jong Un kazi yake kubwa ilikuwa kurusha makombora, lakini sasa anaripotiwa hasa kusaidia Russia. Ametoa wanajeshi waende wasaidie Russia kupambana na Ukraine. Uh, Russia pia imepata uhusiano na Iran, imepata uhusiano na nchi zingine ambazo wengi wanaziona kama maadui wa Marekani. So anaporejea anapata maadui wameongezeka, na kando na huo waadui, pia kuna muungano mwingine ambao unapinga hata matumizi ya dola, unaitwa BRICS ambao umekusanya nchi nyingi, hasa za Afrika pia zimo humo ndani, ikiwemo Uganda nayo na inaona tuingie katika BRICS. Anapokuja na sera ya Marekani kwanza katika ushindani wa ulimwengu tuliomo sasa, China ina ushindani wake, BRICS ina na ushindani wake hawa na ushindani wake, atafanikiwa ama atajipata ametengwa? Nadhani na, na, uh, Marekani haitishwi hai sana na muungano huu wa BRICS, kwa sababu wakati mwingine Eh, lazima ni nifafanue bayana ni matamshi tu yanatoka kwa haya mataifa ya BRICS. Lakini eh, kidete wanaposema hawataki kutumia dola au watumie sarafu nyingine, hawaagani ya kwamba ni sarafu gana wataitumia. Uchina haitaki yuan eh, eh, itumiwe kama sarafu ya ya biashara kote duniani, maanake nataka dhamana ya sarafu yake iwe chini ili iendeleze eh, nafsi ya ya mazao au uzalishaji na mapato ya Uchina kwenda kwenda ng'ambo. Haitaki sarafu yake uh, iwe na nguvu zaidi. Sarafu ya ya Urusi imedorora sana, yani ile ruble, sababu Urusi imetengwa na mfumo um, huu uh, wa Swift wa, wa, wa kuweza kutumia kadi za, za krediti na na pia tunajua kuna mzozo uh, kwenye muungano huo wa, wa BRICS. Eh, Uchina ina ushindani na Urusi. Urusi haiamini India. Brazil bado inaitegemea Marekani. Uchina inaitegemea Marekani kwa njia nyingi tu kwa uchumi wake. Kwa hivyo ni kama ni porojo, ni porojo, ni matamshi ya kisiasa kweli wanaongea, lakini madola mengi kwenye BRICS hayawezi kusimama na kuipinga uh, Marekani kama Afrika Kusini uchumi wake uh, unategemea madola ya magharibi. Alafu kwa suala hili la mataifa uh, ambayo uh, yanazua yana, yana, yana balaa, eh, axis of evil mataifa ambayo yanataka mfumo mbadala tuseme Iran uh, Urusi Uchina uh, uh, na uh, Korea Kaskazini kweli yanakuja pamoja lakini tena e, yana maslahi e, tofauti tofauti e, hata ingawa tuseme e, Uchina inaiunga e, Korea Kaskazini, haitaki ivamiwe na Korea Kusini, lakini pia e, Uchina haitaki Korea Kaskazini iwe kisingizio cha kusambaratisha usiwano wake wa kibiashara na wa kiusalama na, na Marekani. Urusi pia vile vile haitaki Korea Kaskazini isambaratishe hali ya usalama kule Asia. Kwa hivyo tunaona hata ingawa kweli Marekani haina ule ubabe ambao ulikuwa nao baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, uh, kwa wakati huu bado Marekani ni dola muhimu, na hata ingawa kuna uh, kuna uh, vitengo au mikao mbadala uh, tuseme kama BRICS lakini madola mengi lazima bado yaangazie maslahi na mwelekeo wa Marekani. Sawa sawa kabisa, Profesa Monda, usiondoke. tumebaki na dakika kama kumi na mbili hivi, tutakuwa na mengi ya kuzungumza. Nirudi eh, kwa kabla hatujaja kwako kwa, eh, Dkt Gidua, tusikilize wanavyosema kwenye mitandao Uh, ya kijamii kwa sababu wanazungumza mengi tu kuhusu uchaguzi ambao umemalizika hivi punde, uchaguzi wa Jumanne. Wameendelea kujadili hilo hapa kwenye Facebook na mitandao mingine eh, ya kijamii hmm. Uh, Kenneth, wanasema nini? Masanje Deus ameandika ujumbe hapa, labda nitaomba unieleza, anajaribu kusema nini? Anasema utawala wa Donald Trump ni utawala usiopenda lelema hmm. Mm, ndio Kiswahili kigumu. Najaribu. Na nadhani anajaribu kuelezea ni kwamba ni utawala usiopenda kucheka cheka. Tutamu, tuta, tutamuuliza labda uh, Moses Mutente, najua anafahamu Kiswahili sana baadaye, mm, wakati tukirudi kwake labda atatueleza hiyo manake nini? Shukuru Msai wa mjini Butembo anasema hakika, Rais Donald Trump tunamtakia uongozi bora ila asisahau ahada aliyotoa wakati wa kampeni Uh, kwamba inabidi tumwogope Mungu kwa uongozi wako kwani pasipo hapo dunia itaenda kugawanyika. Mustafi Said yupo Dar es Salaam, Tanzania, anasema uh, Trump ataweza kurejesha heshima ya dunia iliyoanza kupotea kwa kila nchi kuanzisha vita. David Chechenga yupo wagumu tunadumu muhenga Tanga, Tanzania, anasema utawala wa Trump unafahamu kuwa ni utawala wa mabavu zaidi nguvu na sheria, lakini tusubiri atafanya nini wakati huu ambapo amerejea. Nimalize naye unayote ambao nataka kusoma ama nimalizie mimi huyu. Uh, Fabian Robert anasema siasa za Marekani huenda mkondo mwingine, maana Trump ame-, eh, walimkataa wenyewe leo wamemrudisha hmm? anasema mm -hmm. Fabian Robert Uh, John Asere anasema maoni yake ni kuwa vita vya Ukraine na Russia Donald Trump hawezi kusaidia Ukraine misaada, hata ndiyo mwisho wa misaada ataiondoa. Um, Moses, hebu tueleze uongozi unaolelema ni maana gani, kama unafahamu hilo. Naambiwa Moses hayupo kwenye line ya simu na simu yake imepata matatizo kidogo na akaondoka labda Edgar. Nimejaribu ni, ni, ni, ni kuwa naangalia kila mara rais yupo madarakani inakuwa vigumu kudhibiti senate na kudhibiti baraza la wawakilishi. Kwa sasa hivi senate ipo mikononi mwa Warepublican uh, wana viti vingi kufikia sasa viti arobaini na tatu ikilinganisha na viti hamsini na tatu ikilinganishwa na arobaini na tano vya Wademokrat. Mshindi anahitaji tu 51. Kwa hivyo uh, Republican wana udhibiti wa senate, lakini ikija katika baraza la wawakilishi ambazo viti havijakamilika kuna viashiria kwamba huenda wademokrat japo wamepoteza viti viwili lakini ni kinyang'anyiro kikali pale haifahamiki endapo inaelekea kwamba trump ana senate lakini hana baraza la wawakilishi ama ana mojawapo tuseme ile hali aliyokuwa nayo katika utawala wake wa kwanza kufunga serikali kila mara anapotaka kitu apewe asipopewa anaifunga lazima apewe hata kama ni mwezi mzima lazima BMJ anajaribu kunikosoa hapa, kunaendaje? BMJ, simkosoi, lakini takwimu tulizo nazo kutoka chumba chetu cha habari zinasema kwamba Donald Trump katika, sijui kama ulikuwa unaangalia pia zile kura za wajumbe. Naangalia mambo ya senate naangalia za wajumbe za wajumbe za wajumbe na za senate za senate zimekamilika. Wa senate, Republican wanaongeza 55 53 kwa 45. Alafu zile za wajumbe pale, ndio bado kuna kumvutano, hatujajua mshindi kamili. Sasa Edgar, endapo Trump hana baraza la wawakilishi, ana senate moja kwa moja, mambo yote yanaanzia pale. Baraza la wawakilishi aseme anataka kumaliza ukuta wake, wa Democratic endapo wana uwezo waseme hatukupi pesa tutaona hali gani ya kujirudia, kwamba nafunga hii serikali, kaeni nyumbani hadi mnipe pesa, ama nji, njia nyingine badala Trump aliyeboreka na anayesikiliza diplo, diplomasia? Asante kwa swali lako. Hakika Trump ni rais ambayo hushangaza ulimwengu, na tuseme, personality yake ni mtu ambaye hutumia kifua, amezoea katika mambo ya kibiashara hutumia kifua, na ana ushawishi mkubwa na pia juu sana kwa maoni yangu ninaona kuchaguliwa tena kwa Trump kumempa nafasi aweze, kwa kizungu tuseme, kujiridimu, ama aweze kusawazisha yale mambo ambayo labda hakufanya vizuri. Kwa hivyo mara hii sioni akiwa, sioni kama atatumia kifua sana upan, uh, mhula huu, kwa sababu kumbuka yeye ndio ameshinda ile popular vote tayari. Kwa hivyo anaona amepatiwa nafasi, amekubalika na taifa nzima la Amerika. Kwa hivyo hata atapo ata, atacheza karata za chochote, atahitaji ataenda kwenye bunge ya Congress, wakimkataza, ninaona Trump akipiga siasa kwa kurudia taifa nzima kuwaambia hawa wananinyanyasa, hawa wananifungia mambo yangu, hawataki nitekeleze kazi yangu. Ninaona atawafanyia hizo, atafanya hizo siasa za blackmail kuweza kuwasukuma ili waweze kumkubali kum, kum, kum, kumpatia chochote ambacho watakuwa kitafuta, na pia Congress, wa, wakiwa wanaona kuwa wameingia na kura nyingi sana, hii popular vote, na watu wamemkubali tena pia hawatataka kuwakera wananchi wa Amerika haraka sana ingaje na furahia. Taifa la Amerika ni taifa ambalo demokrasia tuseme imekomaa sana, wanaweza uh, pia zile checks and balance zikawasaidia pia, waweze wa, wa, kumdhibiti wakati anapo anavuka kiasi anapounga napounga unapozidi unapo, maji upande wake, lakini ninaona kuwa kama njia ambayo atakayoitumia chochote atakachohitaji, ataenda kujaribu kuwaongelesha vizuri, wakimkataza, atarudi kwenye taifa la Amerika kuwashtakia pale, kuwachezea zile karata ya kujaribu kusema, hawa watu hawanitaki, ndio hawa wanajaribu kuniletea shida, na nyini ndio mlinichagua, hawa ndio wanaturudisha nyuma. Kwa hivyo kutakuwa na ule mvutano upande ule, lakini zile um, um, e, moja zaliposema kutoka Tanzania Trump ni jamaa ama ni rais anayefuata, ama hujaribu kutumia nguvu na njia zozote zile ambazo anaweza kuzitumia kutekeleza chochote ambacho anachotaka. Kwa hivyo, ninaona kuwa mambo atakayotaka, pia kuna mambo ambayo eh, chama cha demo cha demokrasi watakuwa wakitaka mm -hmm. Na kama kawaida, katika siasa za Amerika huwa nikupe nipe nikupe. Kuna mambo watamkataza wampatie mengine, iwe nitawasaidia upande huu mkimsaidia upande huu. Kuna mengine atajaribu kushawishi, kwa maana zile kura ambazo amebakisha kule katika bunge la Congress sio nyingi sana. Akiweza tu kupata wanademokrati wana kadhaa, awashawishi tu waweze kumuunga mkono mambo mengi, hayakasi akipata ile shida kubwa mm -hmm. Kama vile alivyopata ula wake wa kwanza. Profesa Monda, um, asilimia arobaini na tano ya jamii, jumuiya ya Latino wamemuunga mkono Rais Trump. nikuwa na angalia hapa uchambuzi e, na takwimu ambazo zimeanza kutoka kuonyesha kwamba tangu mwaka elfu wakati yali, alijaribu ku kugombea ama aligombea mwaka elfu, elfu mbili na ishirini alipata tu asilimia thelathini na tatu. Sasa hapa kuna swali, kwa sababu wengi walisema hasa hii jamii ya Latino ndio wengi ambao, unajua, tukuwa tunazungumza kuhusu watu wanaoingia humu nchini kinyume cha sheria. Baadhi yao walikuwa wanaonyesha kwamba hawapendi rais ambaye anaweza kuwa na kuleta sheria au kanuni ngumu sana kuwazuia, e, watu kuvuka mpaka kati ya Mexico na Marekani. Unadhani ni kwa nini yamepata ongezeko la uungwaji mkono kutoka kwa jumuiya ama jamii ya Walatino? Kabla eh, eh, niangazie jambo hilo na, naomba kwa kwa ufupi niangazie hili suala la seneti. Sawa, eh, tunaona ya kwamba seneti ni muhimu sana kwa Donald Trump kwa sababu E, ataweza e, kuidhinisha mikataba ya kimataifa e, yani treaties lazima ziidhinishwe na seneti pia. E, kukiwa na pengo kwenye mahakama kuu, e, ataweza tena kuwa na wajumbe wengi kwenye seneti ili e, kumweka e, e, jaji anayempendelea kama kuna pengo na pia wale viongozi wa nyadhifa tofauti tofauti za kiserikali watapitishwa kwa haraka eh, kwenye seneti pale alipo na na na, na, na, na, na uungwaji mkono au wajumbe wengi. Pia tusisahau ya kwamba vile Trump ameshinda eh, uchaguzi eh, atapata kura moja zaidi ya, ya, ya, ya, ya, ku, ya ku, kuendeleza sera zake kwenye seneti ile kura ya naibu rais pale ambapo eh, kuna mshikano eh, eh, au wameenda sare eh, nusu kwa nusu kwenye seneti Wat, ame, atapata ile kura ya, ku, ya, ya, ya, ya kuvunja eh, eh, ule ule eh, eh, ule usawa wa kura kwenye seneti, alafu kumalizia kwenye kwenye jumbe la wawakilishi jumbe mm -hmm. Wakati huu wana Republican wanahitaji tu wajumbe jumbe saba peke yake wako wajumbe mia mbili kumi na na moja. Wanahitaji wajumbe saba tu ili waweze kupata uongozi kwenye kwenye baraza la wawakilishi. Kwa hili swala la Walatino lazima tuangazie tena kwa undani. Trump anaposema Walatino wanaingia hapa kiholela, sio Walatino wote ambao wana wanataka wahamiaji. Kuna Walatino ha wakuwa hapa vizazi viwili vitatu wanajiona kama Wamarekani, hawajioni kama uh, watu asilia ya Mexico ama Honduras, wao wanajiona kama walatino ndiposa. mm -hmm. Utapata amepata tena ule ushawishi mzito kuloka, kutoka hii jamii ya wa walatino maanake, hata yale matamshi machafu. Walatino wengi waliozaliwa hapa Marekani hawaoni ana waangazia wao wao wanaona waangazia jamii wa Mexico na watu kutoka Honduras na Nicaragua. hmm. La pili na la kumalizia, lazima niongezea hapo ni kwamba ile ubabe wa Donald Trump inayofurahisha wa Afrika eh? ni chuma ubabe wake eh, kujigamba, kuj kujigamba. Walatino wanaume wengi wanapenda eh, ile machismo eh, ile ubabe. Kwa hivyo nadhani sana kuna swali la kijamii, so, wengi wao wamefurahishwa sana na ule ubabe, ile machismo ya Donald Trump ambayo, ambayo iko kwenye hii jamii ya Walatino eh. Una swali la eh, mwisho lakini pia eh, kuongezea profesa hapo amezungumza eh, kuna mi mwenyewe najua kwamba kuna Walatino walio hapa ambao mm, mm. walikuja kwa njia ambazo sio za haramu mm, kwa hiyo hawangependa kuona wengine wakikata kona, kwa hiyo wanakuwa kwamba wanaunga mkono sera ambazo ni kali. Edgar, nimefurahishwa na hoja zake Monda kwamba ubabe, Afrika viongozi mm. wanapenda ubabe na ina, inadhihirika mm. kuna viongozi wa Afrika ukiwasikiliza wanahisi ubabe ndani yake. kuna wengine tayari ambao wamesema kwa sababu Trump ameingia hivi vikwazo vitaondolewa, tulikuwa tumewekewa vikwazo. Lakini mbona ulimwengu unamwogopa Trump? Hata viongozi wa Ulaya wanakutana hii eh, leo kumjadili Trump mm -hmm. namna uongozi ulivyokuwa, wanakutana kujaribu kuona je, anapoingia ni yule yule ama ni mtu mwingine? Wapo Hungary wanazungumzia hilo. Kwa kifupi, mbona ulimwengu unamwogopa Trump ama ni chuki tu? Sio chuki. Asante kwa swali lako. Sio chuki, bali ni kwa sababu sio mtu mwenye msimamo ambao unajulikana. Kwa kizungu tunasema sio mtu predictable. na mambo ya diplomasia, mambo ya masuala ya ulimwengu, taifa kama Amerika ambalo uh, limeinuliwa tuseme, katika nguvu ya, ya kivita, hakuna taifa kama Amerika. Katika mambo ya uchumi, Amerika tuseme ni namba moja ama mbili katika mambo ya kiuchumi. Kiongozi anayechukua usukani katika taifa la Amerika huangaziwa, huangaliwa kama kiongozi wa dunia. Kwa hivyo ni kiti ambacho mataifa yote tusema ya Ulaya, Afrika, mahali popote duniani huwa wana, wana hamu sana kujua ni nani Trump. Kinachofanya watu wamwogope ni kwa sababu huwa hawajui ataamka kwa upande gani ki, kwa Kiswahili ki, tunasema Kiswahili ki, cha mtaa tunasema akijui ataamkia ata upande gani wa kitanda ataamka leo atukane Waafrika, ataamka kesho atukane Venezuela, atukane Urusi, watu hawamwelewi. Ukiangalia Europe, Ulaya, wanaangalia vile alikuwa ametishia kupunguza msaada katika kikundi cha NATO. Hilo ni jambo la la la, la kuwashtua. Akiangalia mataifa ambayo wana mikataba okay, ya usaidizi katika mambo ya kijeshi yanaogopa kuwa Trump ataamka mm, usiku asubuhi yake na aseme mm, huu -hmm, mkataba wa kutoa msaada wa, wa kijeshi akitoendelea nao ndiyo muda umetuishia. kwa hivyo Ah, 20, 20. Uh, ni kushukuru sana Edga Gidhua mchambuzi wetu, Daktari Edga Mdhua, umeifanyia kazi, kwa hivyo lazima upewe heshima yako. Ni d Edga Gidhua, mhariri wa uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha USIU. Profesa David Mondo, ukiwa New York, mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa city, nasema sante. Msimamizi wa matangazo Amekuwa Abdu Shakur Abud Aida Isa, amekuwa mwelekezi wetu. Tumekuwa tukijadili siasa za Marekani, uongozi wa Trump tunaotarajia. Mimi ni Kenneth Bwire, nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Huwe na weekend tulivu.