Novemba 5 mwaka 2024, ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kennes Bwire. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kupitia Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunapatikana kupitia Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu sana. Ni siku ya wapiga kura Marekani, wanaelekea na wanaelekea kuweka historia kati ya kumchagua mama wa kwanza kuongoza taifa lenye nguvu zaidi duniani au aliyekuwa rais Donald Trump. Utasikiliza mengi kutoka kwa waandishi wetu na wachambuzi walio sehemu mbalimbali Marekani, wakati upigaji kura unaendelea katika uchaguzi wenye ushindani mkali. Kwingineko ni kwamba kikosi cha kijeshi cha dharura RSF nchini Sudan kimeua watu kumi nchini humo. Mkamiti Kibayasi anasoma habari za dunia. Mamilioni ya wapiga kura nchini Marekani wanatarajiwa kupiga kura leo Jumanne. Wataamua iwapo makamu rais Kamala Harris au rais wa zamani Donald Trump watakuwa kiongozi mpya wa nchi hii. Kura zinazoelekea siku ya uchaguzi zilionyesha kinyang'anyiro kikali, hasa katika majimbo kadhaa yenye ushindani mkubwa ambayo yatakuwa muhimu katika kuamua mshindi. Wagombea wote wawili walifanya kampeni Jumatatu huko Pennsylvania, moja ya majimbo yaliyotazamwa kwa karibu wakifanya mfululizo wa mikutano ya hadhara iliyokuwa katika maeneo yanayokaribiana na kila mmoja katika mji wa Pittsburgh huku wakionyesha imani ya ushindi katika kampeni zao wenyewe. Jeshi la Ukraine limesema Jumanne kuwa limetungua makombora mawili ya Rusia pamoja na ndege 48 kati ya 79 ambazo vikosi vya Rusia vilitumia katika mashambulizi ya usiku. Uvamizi huo ulifanyika katika mikoa Cherkasi, Chernihiv, Kyiv, Odessa, Poltava, Sumi na Zaimtor. Jeshi la anga la Ukraine limeeleza Ivan Federal Gavana wa mkoa Zaporizizia alisema Jumanne kwamba shambulio la Rusia liliua watu wasiopungua sita na kuwajeruhi wengine kumi na sita. Fedorov alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba Rusia ilipiga vituo vya miundombinu maafisa katika mkoa wa Kharkiv nchini Ukraine pia waliripoti shambulio la Urusi ambalo lilijeruhi watu wawili na kuharibu majengo matatu ya ghorofa. Wizara ya ulinzi ya Urusi imesema leo Jumanne imeharibu ndege sita za kijeshi za Ukraine katika mkoa wa Kursk. Maafisa wa afya wa Palestina wamesema Jumanne mfululizo wa mashambulizi ya anga ya Israel yaliua watu wasiopungua thelathini katika ukanda wa Ghaza. Shambulio moja Jumatatu jioni lilipiga nyumba ambayo familia zilizokoseshwa makazi zilipewa hifadhi katika mji wa Beit Lahia na kuwa watu ishirini. Maafisa wa eneo wameeleza mashambulizi mengine yaliyosababisha vifo yalifanyika huko Ghaza City, Zuweida Jeshi la Israel limesema Jumanne vikosi vyake viliwaua wanamgambo pamoja na miundo mbinu ya wanamgambo kwenye maeneo ya kati na kusini mwa Ghaza katika muda wa siku moja iliyopita. Idadi ya vifo nchini Lebanon ilizidi elfu tatu siku ya Jumaatatu katika mzozo wa miezi kumi na mitatu kati ya Israel na Hezbolah, huku wengi wao wakiuawa wa tangu uhasama ulipoongezeka katikati ya mwezi Septemba ambapo Israel Israel ilivamia kusini mwa Lebanon hapo Oktoba mosi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Matatizo ya afya ya akili kwa wanariadha wa Kenya na ukosefu wa msaada yamekuwa yakiangaliwa kwa makini kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki kufuatia wimbi la vifo katika wiki chache zilizopita. Kenya ni nyumbani kwa baadhi ya wa wakimbiaji wa mbio za masafa marefu duniani, lakini jamii hiyo ya wanariadha inapambana na manyanyaso ya nyumbani yanayosababisha vifo pamoja na matumizi ya dawa za kusisimua misuli. Kimataifa, mashirika ya michezo yamebaini athari kubwa ya afya ya akili kufuatia mchezaji wa michezo ya viungo Simone Biles na mchezaji wa tenis Naomi Osaka katika majadiliano ya umma juu ya mapambano yao wenyewe huku wakiheshimika duniani. Wanariadha wa Kenya wanakabiliwa na shinikizo kubwa la kufanikiwa na kuzisaidia kifedha familia zao na zile zinazowazunguka zilizo karibu nao na kuchangia pia ongezeko zaidi la matatizo yao ya kiakili. Raia kumi waliuawa katika jimbo la kati la Sudan la Al Jazira, wanaharakati wanaounga mkono demokrasia wamesema hii leo Jumanne katika shambulio walilolilaumu kufanywa na wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF. Kundi la The Madani Resistance Committee, mojawapo ya mamia ya makundi ya kujitolea yanayoratibu misaada ya kibinadamu kote nchini Sudan, lilisema RSF ilifanya mauaji hayo Jumatatu usiku katika kijiji cha Barborab, kiasi cha kilomita 85 kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa jimbo la Wad Madani. RSF imegubikwa na mgogoro na jeshi na kwamba jimbo la Al Jazira limekuwa uwanja muhimu wa mapambano. Ongezeko la ghasia katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita kwenye jimbo hilo kumesababisha vifo vya watu mia mbili, kulingana na maafisa na wafanyakazi wa afya. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya kibinadamu UNOCHA inasema takriban watu 135,000 wamekimbia kwenda mataifa jirani. Maafisa nchini Pakistan wamesema kuwa mlinzi katika kiwanda kimoja katika mji wa bandari wa kusini wa Karachi aliwapiga risasi na kuwajeruhi raia wawili wa China, ikiwa ni shambulio la tatu mwaka huu nchini humo lililowalenga wafanyakazi kutoka China. Zia ul Haq Langar waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Sindi ambapo Karachi ni mji mkuu alithibitisha tukio hilo la ufyatuaji risasi akisema lilitokea katika eneo la viwanda la Site. Alisema uchunguzi unaendelea. Maafisa wa polisi waliripoti kuwa mzozo mkali na mgogoro uliokuwepo na waathirika wa China ulisababisha mlinzi kufyatua risasi. Wageni hao walipelekwa katika hospitali moja ya eneo hilo, ambapo mmoja wao alisemekana kuwa katika hali mahututi. Tukio hilo la ufyatuaji risasi linakuja wakati kukiwa na mivutano ya nadra na Islamabad na mshirika wa karibu Beijing, ambayo inatokana na kuongezeka kwa vitisho vya usalama kwa wafanyakazi wa China na wahandisi wanaofanya kazi katika miradi ya maendeleo ya miundombinu chini ya mpango wa Belt and Road Initiative, BRI wa China. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Mkamiti Kibayasi. Mimi ni Kenneth Bwire. Katika dakika zilizosalia za kipindi, tunaangazia uchaguzi mkuu Marekani. Naam, na kama ulivyosikia katika habari zetu hapo awali ni kwamba Wamarekani sasa wanaelekea kwenye vituo vya kupiga kura leo Novemba tano, kupiga kura kumchagua rais ajayo wa Marekani. Hata hivyo, hesabu ya kura kitaifa haiamui mgombea gani anashinda kuingia White House. Electoral College, yani kura za wajumbe, ndio zenye kauli ya mwisho. Lakini utaratibu huu unafanyika vipi? Kenneth Bwire anatupasha zaidi wakati wagombea wanaposhinda kura ya umma ina maana wamepata kura nyingi zaidi kuliko mshindano wake lakini hivi sivyo rais wa marekani anavyochaguliwa wakati waanzilishi wa taifa hili la marekani walipoanzisha mchakato wa kura za wajumbe mwaka 1787 walitaka kuweka uwiano wa madaraka kati ya majimbo na kuzuia wagombea ambao hawastahili kushika madaraka ya uongozi Electoral College iliundwa kuleta maafikiano na kuwa kama kizuizi kati ya uchaguzi na uteuzi wa urais. Electoral College hivi sasa ina wajumbe 538 na wajumbe hao wamegawanyika katika majimbo yote 50 ya Marekani kulingana na ukubwa wa wajumbe katika bunge ambapo nayo wingi wa idadi ya watu. California kwa mfano ina wajumbe 54 wakati jimbo la Wyoming ambalo lina watu wachache lina wajumbe watatu tu. Ili kuwa rais, mgombea anahitaji kupata walau kura 270 za wajumbe kati ya 538. Majimbo 48 na, na District of Columbia, jiji kuu la Marekani, wana mfumo ambao mshindi anachukua kura zote za wajumbe. Kwa hiyo mgombea urais mwenye kura nyingi katika jimbo husika anachukua kura zote za wajumbe. Majimbo mawili Main na Nebraska wanatenga kura za wajumbe kwa mgombea mwenye kura nyingi zaidi katika kila wilaya ya uchaguzi. Kwa hiyo matokeo yanaweza kuwa ni kugawana kura. Inapokuja kuhusu matokeo ya uchaguzi wa Marekani, kura za umma kote nchini hazijalishi. Kuna uwezekano wa kuwa na rais ambaye ana kura chache za umma kuliko mgombea mwingine. Hili limetokea mara tano katika historia. Donald Trump alikuwa rais mwaka 2016 licha ya kupata kura chache milioni 2.9 kuliko kura za Hillary Clinton. George W Bush alishinda kuingia White House mwaka 2000 licha ya kuwa na kura chache kwa elfu mia tano arobaini kuliko Al Gore. Mchakato usio wa moja kwa moja wa uchaguzi nchini Marekani unaendelea kukabiliwa na uchunguzi. Kumekuwepo na zaidi ya mapendekezo mia saba kuufuta au kufanyia mageuzi mfumo wa Electro College, lakini hata moja haukufanikiwa. Kwa hakika, tunafahamu rais ajaye wa nchi muda mfupi baada ya siku ya uchaguzi, lakini wajumbe kutoka kila jimbo hawatapiga kura rasmi mpaka mwezi Desemba. Ingawaje mchakato wa Electro College umeandikwa katika katiba, hausemi katika katiba lazima wapige kura kulingana na jinsi wapiga kura wa jimbo walivyopiga wa kura; mamlaka hayo yanaachwa kwa majimbo. Mpaka hivi sasa, wajumbe tisini wasio na imani wamempigia kura mgombea urais tofauti, ingawaje ni mmoja tu amewahi kumpigia kura mgombea wa chama ambacho kimeshindwa katika uchaguzi. Wa karibu, hili halijawahi kujitokeza katika uchaguzi, lakini linabainisha hali ya kutotabirika kwa mifumo ya uchaguzi ya Marekani. Shukrani sana Kenneth Bwire kwa maelezo hayo ya kina kuhusiana na tofauti iliyopo kati ya kura za wajumbe na popular votes na sasa basi, uh, msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington. Tunarudi tena kwake Kenneth Bwire ili kuweza kuzungumza zaidi na waandishi wetu waliopo katika maeneo mbalimbali hapa nchini Marekani, kufuatilia siku hii muhimu kabisa ya upigaji kura Marekani na kufikia sasa watu ama wapiga kura milioni sabini na nane tayari walikuwa wameshapiga kura katika upigaji kura wa awali wa moja kwa moja au kupitia kwenye posta, na ni kwamba vituo vitafunga hii itakapotimia saa moja kamili e, saa tofauti kwa sababu Marekani kuna wengine wapo nyuma na kuna wengine wapo mbele. Lakini tuende kwake BMJ Mridhi. Mridhi, nafahamu kwa Arlington library center, Arlington, Virginia. Hebu unachoona ama unachofuatilia unachosikia ni kipi? Shukran sana Kenneth Bwire mwenzangu hapo na mkamiti Kibayasi. Kweli ulivyotanguliza hapo hapa, vituo eh, katika jimbo la vijina lime, vimeanza kufunguliwa saa moja saa moja uh, asubuhi na ni kuwa hapa na kitu ambacho nimekushuhudia tofauti na jinsi ambavyo nimeona katika miaka ya awali e, watu wametiririka e, hapa kwa wingi kuliko e, chaguzi za za awali e, labda ni ni ishara kwamba mambo ni tofauti. Kwa kawaida, uh, huwa si wengi wanakuja hapa kutokea hapa baada ya kutoka kazini mwendo wa saa kumi, saa kumi na moja, lakini kipindi hiki asubuhi walikuwa ni wengi. Kwa sasa pametulia, lakini uh, kwa kweli mchakato unaendelea, watu wanapiga kura. Hamna A chochote ambacho kinaonyesha kwamba kuna wasiwasi wowote wa e, ingawa mapema leo kulikuwa na taarifa kwamba vyombo vya usalama vimeonya iwapo yeyote atazua taharuki e, au hali ambayo italeta utovu wa usalama, basi atawajibishwa vilivyo. Kenneth Bwire E, kando na huko kuwajibishwa vizuri, hili ni jimbo katika kihistoria ni jimbo linaegemea upande gani? Na wanaopiga kura wanapoondoka wanahisia zozote ambazo labda wanazungumza na waandishi wa habari wanasema ni jimbo ambalo lina historia refu tu ya kupigia kupigiwa kura wa Republican, kutoka mwaka elfu tisa mia sitini na tatu jimbo la Virginia lilipigia kura wa Republican raisi marais wa Republican mpaka mwaka elfu mbili na nane ambapo kama unakumbuka Kennes, ndio raisi Barack Obama alichaguliwa kwa mara ya kwanza eh, hapa akiwa raisi kutoka chama cha Democratic, na kutoka wakati huo hili jimbo halijampigia kura raisi yeyote ambaye ni wa chama cha Republican, mpaka likaacha kuitwa moja ya majimbo ambayo ni swing state, kwa sababu uh, limekuwa ni kama la, la, la wa Democrat wakati huo wote, lakini uh, kwa sababu ya hali ilivyo, Kenneth Bure, kama ambavyo umekuwa ukiripoti hapo uh, kwamba kinyang'anyiro chenyewe kinaonekana ni cha karibu sana kina ushindani mkali uh, wengi niliozungumza nao leo mm, wengine hawakutaka uh, kusema wamempigia nani kura, lakini uh, sikutarajia wote wa, wanieleze lakini ni wengi wana- wanasema wamekuja kwa sababu ya uhamasisho huo, uh, na kwamba kiko kinyang'anyiro kiko karibu sana, kwa hivyo wanajitokeza kuhakikisha uh, kwamba yule ambaye wanampigia kura ndiye anayeshinda mm. Kwa leo asante. BMJ Mridhi kuharifu wa wasikilizaji kwamba mwaka elfu mbili kumi na sita Hillary Clinton alishinda Virginia kwa asilimia hamsini Trump akapata asilimia arobaini na tano na jimbo la Virginia lina kura za wajumbe kumi na tatu kutokana na ma ma ma maelezo ambayo tumetoa awali tuende kwake, Huba Abdi Huba, hebu tueleze. Tunajua kwamba makamu rais na mgombea urais wa tiketi ya chama cha demokrati Kamala Harris amerejea, yupo hapa Washington DC baada ya kufanya kampeni Pennsylvania, na kampeni yake imesema kwamba wapiga kura ambao hawajafanya uamuzi wanane wa kumpigia kura wanaimani kura zao zinakwenda kwake. Kamala Harris, mbona hapo katika chuo kikuu cha Howard kuna nini kinaendelea? Na mbona hapo ambapo e, wademokrat wanakusanyika? Nam, asante sana Kenneth. Makamu wa rais Kamala Haris aliyepia mgombea wa urais kupitia chama cha Demokrati pamoja na kundi la Demokrati wamepanga kutumia usiku wa leo uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili ishirini na nne katika chuo kikuu cha Howard. Tukio hili lina umuhimu mkubwa kwa Kamala Haris kwani chuo hiki ni, uh, ni chuo kikuu cha kihistoria hasa kwa watu weusi wa katika mji huu wa Washington DC na vilevile kimekuwa na mchango kubwa katika safari ya Kamala Haris kibinafsi na vilevile kisiasa, kwani alikuwa ni mwanafunzi ambaye vilevile alijihusisha na mambo mengi katika chuo hiki. Kampeni ya Kamala Harris imeandaa tukio maalum siku ya leo katika chuo cha Howard wakati matokeo chunguzi ya uchaguzi yatakapokuwa yanaanza na vilevile kutangazwa. Na pia hii ni nafasi ambayo wanafunzi wa chuo cha Howard wameichukua, kwani watakuwa na fursa ya kuangalia jinsi ambavyo matokeo yanavyotiririka, yanavyotangazwa, na vilevile mwisho, labda usiku wa leo, Kamala Harris atakuwa na nafasi ya kuzungumza na kueleza jinsi ambavyo uchaguzi umefanyika. Kuna aina yoyote ya mapambo ama ni nini ambacho kando na kufuatilia watakuwa wakifanya hapo usiku wa leo? Naam, tunavyozungumza Kenneth, kwa sasa chuo kimefungwa. Kuna usalama ambao ume, umewekwa pale na maafisa wanashika doria hadi mwendo wa saa sita unusu ambapo watafungua milango na kuwaruhusu wanahabari, wanafunzi na vilevile viongozi wa chama cha demokrati, kwani baada ya hapo ndio hafla yenyewe itakuwa inaanza. Umetembelea vituo vyote vya kupigia kura kabla ya kufika hapo, umeona nini? Tumezungumza na waliopiga kura na vilevile tulizungumza na waliopiga awali, na kila mtu anaelezea hisia zake na wanatarajia kwa hamuku sana na kama ulivyotanguliza katika taarifa uliweza kueleza kwamba hii ni uchaguzi ambao umetajwa kuwa ni ushi, una, una ushindani mkali sana kwa hivyo kila mtu ako na kile anaweza kusema, labda kwa lugha ya kimombo, kutaka kujua ni nani atakayekuwa rais. Wanamjua Trump kwa sababu aliwahi kuwa rais, lakini wanamjua Kamala kwa sababu ni makamu wa rais wa taifa hili la Marekani. Kwa hivyo mambo mengi yanatarajiwa usiku wa leo, na yale ambayo yatatangazwa au yule ambaye atakuwa ni mshindi, basi wengi wanatarajia kwa amba atakuwa ni rais wa Marekani wote na atakuwa na wahudumia wote kwa ujumla pasi na kuangalia ni nani alimpigia kura au la. Haya yote Kenneth ni kwa mjibu wa wale ambao wamepiga kura tuliozungumza nao. Nimeshukuru sana Huba Abdi, asante kwa muda wako. Twende sasa moja kwa moja hadi, kwa moja hadi Minneapolis kwake Abdul Shakur. Shakur, tunajua kwamba mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump amemaliza kupiga kura muda uliopi, mfupi uliopita na amesema kwamba ana imani sana kubwa ya ushindi. Trump yuko Palm Beach, lakini je, wewe huko ulipo upo mji gani tueleze, na nini ambacho unakiona ambacho kimeendelea hii leo, labda unaona si cha kawaida ama ni cha kawaida? Nam no, mi niko mjini Minneapolis, uh, katikati mwa mji karibu na chuo kikuu cha Minneapolis University ambapo watu wanaingia katika kanisa wanapiga kura. Kuna shule karibu hapa vilevile, watu wanapiga na inaonekana watu waliokuwa wakija kwangu kwa wingi sana lakini kuna mvua nje, pengine ndo imesababisha watu kuchelewa kuja, lakini mvua imekuwa ikinyesha toka asubuhi. Na kitu ambacho nakiona ni kawaida tu, ambapo katika kupiga kura watu wanafuata mstari, watu wanasubiri, watu hawana haraka, hawana pupa. Kwa hivyo hakuna kitu ambacho sicho cha kawaida. Kumekuweko na wasiwasi kwamba kutokana na matamshi ambayo yamekuwa katika kampeni kutoka pande zote, hasa upande mmoja kwamba huenda ikazua taharuki za kiusalama. Je, maafisa usalama wapo ama taharuki kama hiyo hamna? Hamna taharuki wala hakuna maafisa usalama katika maeneo mbalimbali niliotembelea, mbali no, sijaona polisi isipokuwa watu waliojitolea katika vituo vya kupiga kura. Unaona, wamesimama wanafunzi, watu wazima, hasa wazee, lakini hakuna kabisa swala la taharuki wala wasiwasi, na inabidi kukumbusha hapa kwamba Minnesota ni mji wa bluu, ni, ni jimbo la bluu, au tuseme ni jimbo lenye wademocrat wengi, kwa hivyo wasiwasi huo haupo, na huu ni mji unaochukuliwa mji wenye maendeleo, upendaji maendeleo au mji ambao una sera kabisa ya kiliberali kama tunataka kutumia, ambapo watu wako wanashikiriana kwa sana. Kuna wahamiaji wengi, watu wana ushirikiano mkubwa, wana mwelewano. Kwa hivyo hakuna mkutano kama huo tunaoshuhudia katika mji huu wa Minneapolis niliyopo mimi. Subiri hapo, Abdushakur Abud, naelewa kwamba hilo jimbo ndio kunatoka mgombea mwenza wa Kamala Harris. utatoa taarifu zaidi kuhusiana na wanavyojihisi wapiga kura kwamba mgombea mwenza ambaye huenda akapata nafasi ya kuwa makamu rais, wanasema nini kumhusu? Tuende mapumziko ya muda mfupi, tunarejea waandishi wetu atupe taarifa zaidi pamoja na wachambuzi. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Tunaangazia zaidi uchaguzi mkuu hapa Marekani ambao unaendelea kwa sasa. Amini Mwidaa unakuja kwako. Uh, unafuatilia sana siasa za Marekani, unaelewa wagombea wote wawili. Mimi mwandishi kazi yangu ni kusoma na kuuliza maswali. Katika kusoma nimekutana na masuala mawili makubwa: haki ya mwanamke kutoa mimba na haki na maswala ya uhamiaji. Donald Trump anasukuma sana suala la uhamiaji, na ndio imekuwa mshale kwake, ngao kubwa upande ule mwingine. Kamala Haris amesukuma sana haki ya mwanamke kutoa mimba, akuwe na uamuzi wa mwili wake. Je, haya masuala mawili, namna ambavyo yamepewa ufasi mkubwa na hao wote katika kampeni, ndiyo yanaweza kuwa uamuzi mkubwa licha ya kwamba ukusanyaji wa maoni umeshindwa kutabiri nani mshindi. Nafikiri hayo ni moja ba, katika baadhi ya maswala ambayo kwamba yamepewa kipaumbele na wapiga kura katika kura ya mwaka huu. Lakini uh, swala la wanawake kutoa mimba ni swala ambalo kwamba linawahusu watu wengi sana, wakiwemo wanawake wa, wa Kizungu, wakiwemo wanawake wa, wa Kispanish, wakiwemo wanawake wa weusi wa wa, kwa hiyo nafikiri hilo limezagaa katika nchi nzima, na ishara zake tuliziona katika zile mid-term elections, ambapo sehemu ama majimbo ambayo kwamba ni Republicans uh, ambao ni red state ziliamua ku, ku, ku- kulinda haki ya mwanamke kujiamulia masuala yake ya kiafya kama vile ya kutoa mimba, kwa suala hili limezunguka sana. Swali ambalo kwamba la, la kuhusu uhamiaji laweza likaleta nika, athari katika sehemu za mipakani, sehemu kama zile za Arizona, sehemu kama zile pengine Nevada, lakini katika majimbo ambayo kwamba yako juu zaidi kijamii kwamba yawezakuwa ni, ni athari. Kwa hiyo yote, kwa upande mmoja au mwengine, yakachangia katika ku- ku kutambulisha nani ambaye atakayekuwa Uh, mshindi katika uchaguzi huo. Kumekuwepo pia wa Republican, wakiongozwa na Donald Trump, kudai kwamba kuonyesha dalili kwamba hawatakuwa na imani na matokeo endapo hili litatokea, kwamba matokeo ambayo atayaona hayamridhishi ilivyokuwa katika uchaguzi uliopita. Nini ambacho kama mchambuzi unakiona baadaye? Kwa sasa nafikiri itakuwa ni tofauti na vile mara ya kwanza Uh, kulipokuwa na rabsha rabsha za kisiasa kutokana na Donald Trump kukataa uh, kukubali matokeo, lakini kwa wakati wa sasa tabia zake zilishajulikana. Nafikiri vyombo vya usalama pia viko tayari, na makundi ambayo kwamba kwa yaweza ikaleta shida katika nchi tayari yameangaziwa na na, na, na wasimamizi wa usalama. Kwa hiyo sidhanii kwamba na, kutakuwa na shida nyingi sana za kisalama isipokuwa kutakuwa na mvutano wa kuendelea ikiwa uchaguzi wenyewe matokeo yake yamekuwa ni yenye kukaribiana. Lakini yeyote atakayeshinda, akishinda kwa kishindo kikubwa katika urais na chama chake kikaenda kikaibuka ni mshindi katika kura za ka, za Congress pamoja na za Senate, basi nafikiri kelele nyingi hizo za Trump zitakuwa ziko chini. Lakini tutegemee kwamba vilevile uh, Republicans wengi wamejitokeza kupiga ile hali vote na mwaka uliopita wengi hawakupiga kwenye hali. Kwa hiyo hesabu za kwanza zilipohesabiwa za election day walikuwa wanaenda mbele waka, kwa hiyo wakapata kauli ya kusema kwamba walikuwa wanashinda na kura zao zimeibiwa. Mm-hmm, safari hii Republicans pia wamejitokeza kwa wingi. Kwa hiyo tegemeo ni kwamba hata election day kura zao hazitapikana kwa mbali, kwa hiyo itakuwa ni vigumu kusema kwamba aliibiwa ama ameshinda katika uchaguzi ikiwa ameanguka. Asante Amin. Shukran, Amin. Uh, Abdushakur Abud, wanajihisi wanaji aje wapiga kura hilo jimbo ulipo ambapo anatoka Timu? Uh, hapa huku wote wanamtaka Timu apate ushindi, kwa sababu wanasema yeye ni gavana ambaye amefanikiwa mihula miwili. Kwa hivyo wote wanajitokeza, wengi niliozungumza nao wanasema wamempenda Timu na hivyo wanafahari kwamba wanataka kuona kwamba mmoja kati ya watu katika jimbo lao anachukua nafasi kubwa katika serikali na kuongoza. Kwa hivyo wengi wako katika na hamasa kubwa, wanajua kwamba hili ni jimbo la demokrati, ushindi unaweza kupata, lakini wanajitokeza, wanasema wanajitokeza, wamefanya mm, kampeni kubwa kujitokeza kwa wingi kupiga kura. Asante Abdu Shakur Abud, asante Huba Abdi, asante BMJ Muridhi na asante Amini Mwidau. Muhtasari wa habari ni baada ya muda mfupi <muchos> Mamilioni ya wapiga kura hapa Marekani wanatarajiwa kupiga kura leo Jumanne. Wataamua wa iwapo makamu rais Kamala Harris au rais wa zamani Donald Trump watakuwa kiongozi mpya wa nchi hii. Kura zinazoelekea siku ya uchaguzi zilionyesha kinyang'anyiro kikali, hasa katika majimbo kadhaa yenye ushindani mkubwa ambayo yatakuwa muhimu katika kuamua mshindi. Jeshi la Ukraine limesema Jumanne kuwa limetungua makombora mawili ya Rusia pamoja na ndege 48 kati ya 79 ambazo vikosi vya Rusia vilitumia katika mashambulizi ya usiku. Maafisa wa afya wa Palestina wamesema Jumanne mfululizo wa mashambulizi ya anga ya Israel yaliua watu wasiopungua 30 katika ukanda wa Gaza. Matatizo ya afya ya akili kwa wanariadha wa Kenya na ukosefu wa msaada yamekuwa yakiangaliwa kwa makini kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki kufuatia wimbi la vifo katika wiki chache Pita. Asante Mkamiti Kibayasi kwa mhutasari wa habari. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Msikilizaji, usikose kusikiliza saa nzima ya matangazo kuhusu uchaguzi Marekani, saa 12 hadi saa 1 asubuhi kesho katika Kumekucha Afrika. Mwelekezo wa matangazo hayo ya jioni amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante kusikiliza, na niruhusu ni kutakie usiku mtulivu.