Ni saa 8 mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia zinazoletwa kwenu, nami Patrick Ndwimana. Jumla ya watu 118 walikuwa waathirika wa mauaji holela yaliyotekelezwa na polisi wa Kenya mwaka uliopita, makundi ya haki za binadamu ya ndani na ya kimataifa yamesema katika ripoti iliyochapishwa Jumatano ya kilani kutowajibishwa kwa maafisa wa usalama waliohusika katika mauaji hayo. Idadi hiyo imeshuka kwa asilimia 9 ikilinganishwa na watu 130 waliouawa mwaka 2022 huku idadi ya watu waliotoweka ikipungua kwa zaidi ya asilimia 50 katika kipindi hicho, ripoti hiyo imesema. Nusu ya mauaji hayo yalifanyika wakati wa operesheni za kupambana na uhalifu, kulingana na ripoti ya mashirika ambayo ni pamoja na Human Rights Watch, Amnesty International Kenya na kundi la Kenya la Missing Voices. Watu wengine 45 waliuawa wakati wa maandamano yaliyoitishwa na upinzani nchini Kenya kati ya mwezi Machi na Julai mwaka jana kupinga gharama ya juu ya maisha mashirika hayo yamesema. Msemaji wa ya polisi Resila Onyango hakujibu ombi la shirika la habari la FP la kutoa maelezo kuhusu ripoti hiyo. Bunge la Umoja wa Ulaya Jumatano limetoa ridhaa yake kwa nchi wanachama wa umoja huo kuondoka kwenye mkataba wa nishati, mkataba wa kimataifa ambao unalinda uwekezaji katika sekta ya nishati. Umoja wa Ulaya unawasiwasi kwamba mkataba huo unadhohofisha juhudi za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Mkataba huo kuhusu nishati wa mwaka 1998 unaruhusu makampuni ya nishati kuzishtaki serikali juu ya sera zinazoharibu uwekezaji wao. Katika miaka hivi karibuni, makampuni yametumia mkataba huo kudai fidia kwa hatua ambazo inataka kufunga viwanda vya mafuta ghafi. Umoja wa Ulaya unataka kuondowa, kuondoka kwenye mkataba huo ambao unasema ni kikwazo kwa kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuhamia kwenye nishati safi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Ureno, Marcelo Rebelo de Sousa, Jumanne alisema nchi yake iliwajibika kwa uhalifu uliofanywa wakati wa enzi ya utumwa na ukoloni, na amesema kuna haja ya kulipa fidia. Kwa zaidi ya karne nne, takriban Waafrika milioni kumi na mbili na nusu walitekwa nyara na kusafirishwa kwa nguvu umbali mrefu na meli za Ulaya na wafanyabiashara wa magendo na kuuzwa kama watumwa. Wale walionusurika katika safari hiyo waliishia kutumikishwa kwenye mashamba ya kanda ya Amerika, hasa Brazil na nchi za Caribbean, huku wengine wakinufaika na kazi hiyo. Portugal alisafirisha kwa njia haramu karibu wa Afrika milioni sita kuliko taifa lingine lolote la Ulaya, lakini kufikia sasa imeshindwa kukabiliana na historia yake na ni machache sana yanayofundishwa shuleni kuhusu jukumu lake katika utumwa. Akizungumza katika hafla na waandishi wa habari wa kigeni Jumanne, Rebelo de Susa alisema Ureno inawajibika kikamilifu kwa makosa ya miaka ya nyuma na kwamba uhalifu huo ikiwemo mauaji ya enzi ya ukoloni yalikuwa na madhara. Lazima tulipe fidia kwa madhara hayo, alisema. Mahakama ya Mapinduzi ya Iran imemhukumu kifo mwanamuziki maarufu wa Iran Tomaji Salehi kwa mashtaka yanayohusiana na maandamano ya mwaka 2022 na 2023. Wakili wake ameliambia gazeti la Iran la Shak Jumatano. Salehi katika nyimbo zake aliunga mkono maandamano ya miezi kadhaa nchini Iran mwaka elfu mbili ishirini na mbili, yaliyochochewa na kifo cha Masa Amin, mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na miwili, kilichotokea akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Amin alikamatwa kama kwa madai kwamba alivaa hijabu isivyofaa. Salehi alikamatwa mwezi Oktoba elfu mbili ishirini na mbili baada ya kutoa taarifa hadharani kuunga mkono maandamano ya nchi nzima. Alihukumiwa kifungo cha miaka sita na miezi mitatu jela, lakini aliepuka hukumu ya kifo kutokana na uamuzi wa mahakama ya juu. Mwisho wa habari za dunia, mlikuwa nami Patrick Nduimana, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Huba Abdi katika kipindi cha Kwa Undani na wageni, nikiwatakia usiku mwema. kwa undani jina langu ni hoba abdi karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani leo katika sehemu ya kwanza awamu ya nne ya mazungumzo ya mkataba wa umoja wa mataifa kuhusu mazingira inajadili jinsi ya kukabili uchafuzi wa plastiki duniani ni mkutano ambao unaendelea utawa nchini canada na katika sehemu ya pili wafanyikazi wa serikali ya Kenya wasiopungua 30 wameshtakiwa kwa madai ya kutumia vyeti hushi vya masomo na kuajiriwa katika sekta ya umma. Janga la plastiki limeleta changamoto nyingi ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa mazingira unaochangia kwa asilimia kubwa maafa yanayotokana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Takwimu kutoka shirika la Umoja wa Mataifa linakadiria kuwa tani zaidi ya bilioni tisa za plastiki zimezalishwa huku idadi kubwa ya taka hizo zikisalia kwenye mazingira na kuhatarisha viumbe hai. Nchi kadhaa barani Afrika zimepiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki au kuchukua hatua kali dhidi ya matumizi yake. Baadhi ya nchi hizo ni pamoja na Kenya, ilipiga marufuku mifuko ya plastiki mwaka elfu mbili kumi na saba. Taifa la Rwanda lilipiga marufuku mifuko ya plastiki tangu mwaka elfu mbili na nane. Nchini Tanzania, taifa hilo pia lilichukua hatua kudhibiti matumizi ya mifuko ya plastiki. Mauritania ilichukua uamuzi wa kupinga marufuku mifuko ya plastiki mwaka elfu mbili kumi na tatu na Morocco inatekeleza marufuku ya mifuko ya plastiki tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Sio tu madhara yake kwenye mazingira, lakini pia inashukisha uchumi wa nchi, kwani ushughulikiaji wa taka za plastiki unahitaji rasilimali nyingi za kifedha na teknolojia, na uchafuzi wa plastiki unaweza kudhoofisha shughuli za kiuchumi, hasa katika sekta za utalii na uvuvi. hata hivyo kuelimisha umma kuhusu madhara ya plastiki na kubadilisha tabia za matumizi ya plastiki ni changamoto kubwa, hasa kutokana na utegemezi mkubwa wa plastiki katika maisha ya binadamu ya kila siku. Katika kujadili swala zima la mazingira na hatari ya plastiki kwenye mazingira, naungana kwa njia ya simu na Helen Dena kutoka shirika la Greenpeace Kenya. Mkutano wa nne wa kamati ya majadiliano ya kiserikali ili kuunda mkakati wa kisheria kimataifa kuhusu uchafuzi wa mazingira kwa kutumia plastiki ikiwemo mazingira ya baharini unaendelea Ottawa, Canada, sehemu ambayo wewe Helen Dena upo. Washirika kutoka nchi mbalimbali ikiwemo bara la Afrika wanahudhuria mkutano huu ambao unatarajiwa kumalizika ukiwa na mkakati mpya tangu kuanza kwa mkutano huu, je, yeah. Kumekuwa na maafikiano gani au mwelekeo gani wa matumizi ya plastiki katika miaka ijayo? Asante Huba, mkutano huu umeanza jana. Kwa hivyo, mataifa mbalimbali yamekuwa yakizungumzia ama yakipeana matamko yao ya kwanza ama kwa kimombo tunaita opening statements na tunaona kwamba mataifa haya yanataka kuendelea kwa mkutano huu, kwa sababu ule watatu ambao ulikuwa kule Nairobi mwaka jana uh, mataifa mbalimbali yalikuwa yamefanya mazungumzo ya, ya, uh, ya dorore, lakini kwa sasa naona ni kama mataifa yanataka tuendelee mbele, yanataka uh, mwenyekiti basi Um, tayari ya waweke katika vikundi vile vidogo vidogo, ambavyo amba kwa kimombo tunaita contact groups ya, ili watu wajadiliane kwa undani mambo ya, ya um, mkataba huu. Kwa hivyo tunaangalia kuanzia leo na siku zijazo, basi tuone uh, kwa kikamilifu ni nini haswa ambacho kitakuwa kimejadiliwa uh, katika na, kwa katika baadhi ya mataifa ambayo yako katika mji huu wa Ottawa. Nam, katika kutanguliza Helen, umezungumzia kuhusu mkutano ambao ulikuwa umefanyika mwaka jana nchini Kenya, na baadhi wanautaja kwamba ni mkutano ambao kidogo haukupata mafanikio makubwa. Je, ni mambo gani yalikuwa ni kizingiti au changamoto kuu ya mkutano huu kuonekana kutofaulu? Ah, sana sana ilikuwa kuangalia katika ule mkataba wenyewe, sana sana unaegemea upande upi, kwa sababu kulikuwa na mgawanyiko katika m, wajumbe, baadhi ya wajumbe na si wengi sana, sana wa, wajumbe kutoka katika nchi ambazo zinazalisha plastiki ndio hawakutaka kupunguzwa kwa m, Uh, plaku, uzalishaji wa plastiki na hapo ndo kulikuwa na changamoto. Hao walitaka tuwaangalie mambo ya kusafisha mazingira, mambo ya uchakataji wa plastiki, lakini sio kupunguza uzalishaji. Lakini chanzo chenyewe cha uchafuzi wa mazingira kutokana na plastiki ni uzalishaji wa plastiki. Hivyo basi, um, mataifa mengi yalikuwa yanasema tusipoangalia chanzo basi utakuwa tunafanya kazi bure, na hapo ndipo ambapo hawaku walitofautiana, na hivyo basi hakukuwa na mwelekeo ama hakukuwa na kuendelezwa kwa mazungumzo yale. Na basi hele, ni mkakati gani ambao kwa sasa inapendekezwa katika mkutano ambao unaendelea kwa ajili ya kupunguza matumizi ya plastiki ili kudhibiti uchafuzi wake? Uh, kwa wakati huu mataifa yanajaribu yani kuona kwamba kila mtu yani, yale matakwa ya kila mtu yanawekwa kwa meza na kujadiliwa. Kwa hivyo vile tunavyoona ni kama pengine hata wasipokubaliana kwa kila kitu, kuna mataifa mengine itabidi ya, yaje katika ile meza na kwa ile tunaeta kwa kimombo kukompromise, yani hata kama hautataka hautapata matakwa yako yote, lakini baadhi ya matakwa ambayo yanafaa na, ya kuendeleza mazungumzo haya basi yawe yamejadiliwa. Kwa hivyo tunatarajia tuna kuwa mataifa pia hayatakuja hapo na kujiangalia tu wao wenyewe, kuangalia pia yale matakwa yao, lakini waangalie, ma, waangalie pia jinsi ambavyo taka za plastiki bado zi, zinaendelea kuathiri mazingira na afya ya wanadamu na kwa hivyo wa, wapatie hilo kipa hicho kipaumbele. Ndio maana hata mkataba huu basi uweze kuwa wa maana kusuluhisha changamoto hii. Na mjadala kuhusu swala la plastiki siyo geni, ni mambo ambayo mmekuwa mkiyazungumzia nyinyi kama wana mazingira. Je, washirika wengine wanatathmini athari za muda mrefu za uchafuzi wa plastiki? Kwa sababu uh, wa, wa, wanasayansi na vilevile watafiti kama nyinyi mmezungumzia kuhusu athari yake, maanake ni, ni ni plastiki ni kitu ambacho hakiozi, kwa hivyo inasalia kwa mazingira kwa muda mrefu. Je, mmeangalia jinsi ya kutathmini hathari za muda mrefu za plastiki na jinsi za kuukabili? Chaku, chaku, shangaza, ma cha kushangaza ama ni, ni kuwa kila mtu hata wajumbe, hata wale uh, wajumbe kutoka zile uh, Uh, nchi ambazo zinazalisha uh, plastiki wote wanajua athari zake wote wa, wa, yani ni kama ikikuja mambo ya athari za plastiki sote tunakubaliana, lakini ikikuja kwa jambo hili suala la kuwa, je, tutafanya vipi ama tutafanya nini ndo maana kusitisha ama kupunguza athari hizi, basi hapo ndo kunakuwa na mgawanyiko, kwa sababu wale pia wanaangalia jinsi ambavyo nchi yao uh, itaendelea kutengeneza uh, uh, plastiki, itaendelea pia kupata faida kwa sababu kwao pia ni ni, ni biashara na mm-hmm, ni kitega uchumi, so kwa hivyo kwao, sana sana wanajua athari ziko, ndio, lakini pia wanajiangalia wenyewe wakisema tukisitisha kutengeneza ama kuzalisha plastiki basi pia uchumi wa nchi yetu utaenda chini, na hapo ndio shida iko, kwa sababu tukiangalia, tusisi, tukiangalia tu tukijiangalia tu sisi tukijiangalia tu nchi yetu na uchumi wetu, basi hatutasonga mbele, na athari hizi bado zitaendelea kuwa you know, katikati yetu, na si si, si hi, hi, hizi athari haziko tu kwa nchi moja, kwa sababu plastiki ina iko kila mahali. Kwa kimombo tunasema transboundary, yani haina mipaka, iko kila mahali. Kwa hivyo ni wajibu wa wa, wa serikali zote za dunia zije pamoja wakiangalia ki, athari uh, hizi pia waangalie ni nini haswa ambacho kinaweza kuwa kitatatua um, shida hii ama changamoto hii, Helen, mfano Marekani na hata taifa ambalo wewe upo pale Canada. Uh, kutokana na zile sera zao za kufanya ile kitu ambacho kwa kimombo wanaita recycling naona ikifanya vyema sana katika mataifa haya. Je, barani Afrika tunaweza kujisaidia vipi? Maanake kwetu recycling kidogo imekuwa ni changamoto. Uh, ni kweli hata uchakataji wa plastiki ama, ama recycling haitatosha kumaliza ku, ku, ku, ku changamoto hii ya uchafuzi wa mazingira, uh-huh. Na sababu ni kuwa Um, tukiangalia pengine hata haya uh, uh, uh, hizi nchi ambazo pengine ni tajiri na zina huo uwezo, hazijaweza hata kuchakata plastiki kwa asilimia hamsini. Kwa hivyo tuseme tu, tukiangalia sana zile zimeenda sana, tunasema asilimia arobaini, lakini tukiangalia pia um, duniani kwa jumla tunasema asilimia kama kumi peke yake ya plastiki ndo zinaweza kuchakatwa ama uh, zinaweza kuwa recycled. Lakini pia hata tukiangalia mambo ya uchakataji wa plastiki hiyo peke yake haita, haita tuwezesha kumalizana na um, hii hi changamoto ya, ya, uchafuzi wa mazingira. Pia katika ule uchakataji wenyewe, hiyo proses ya kufanya uchakataji, huwa pia kuna mambo kadha wa kadha. Mara nyingi pengine plastiki inachomwa ndo itengeneza kitu chingine, na katika ule uchakataji basi inatoa pia um, um, moshi ama toxins na, ambazo pia zinadhuru zina wanadamu, kwa hivyo jambo jambo, jambo kuu ama jambo ambalo linaweza tu kumaliza hii changamoto ni tuona ya kwamba ule uzalishaji unapunguzwa, mataifa yanaangalia njia mbadala ambazo wanaweza tumia kama ni uh, kwa kutengeneza um, bidhaa zingine ambazo zinaweza kutumiwa kando na plastiki. Nafaa kuweka sheria tena, baadaye tuende tuelimishe iwapo ni wananchi, iwapo ni wale watengenezaji wa plastiki, iwapo ni wale ambao wana, watumia, wanatumia hizi plastiki zenyewe. Amekuwa ni Helen Dena kutoka shirika la Greenpeace ambaye yuko Ottawa, Canada, kwenye mkutano wa plastiki. Muda si mrefu tunaingia sehemu ya pili ya Kwa Undani. na katika sehemu ya pili, kutoka Mombasa, wafanyikazi wa serikali ya Kenya wasiopungua 30 wameshtakiwa kwa madai ya kutumia vyeti ghushi vya masomo na kuajiriwa katika sekta ya umma. Rais William Ruto amekariri kuwa lazima waliohusika wajiuzulu serikalini na kulipa pesa waliolipwa kupitia ajira ya ufisadi. Josephat Kioko ameandaa sehemu hii ya kwa undani kutoka Mombasa. Tume ya kitaifa inayohusika na maadili na kukabili ufisadi inasema kufikia sasa watu wasiopungua 30 wamekwisha kamatwa na kusimama kizimbani kujibu mashtaka kuhusiana na stakabadhi za masomo na stakabadhi za kazi ambazo zimetajwa kuwa ni ghushi. Mambo hayo hayajaanza leo. Mwaka jana uchunguzi ulianza rasmi baada ya madai kwamba watu zaidi ya elfu mbili walikuwa tayari wameingia serikalini kufanya kazi wakiwa wametumia njia za mkato, yani stakabadhi za masomo kuanzia shule za sekondari, vyuo vikuu, kwamba zilikuwa ni bandia. Kuna baadhi ya taasisi ambazo tayari zilikuwa zimechukua hatua ya kuwafuta kazi au kuwasimamisha maafisa wanaopatikana na hatia kama hiyo, baada ya kufanya uchunguzi wa ndani. Naibu Rais Rigadh Gashagwa anasema idadi hiyo huenda ikawa ni zaidi ya elfu mbili watakaopatikana na hatia hiyo. Upande wake, Rais William Ruto ameshasema serikali haitashindwa kuwakabili watu kama hawa, those who have fake certificates working for government at any level, please wale walio na vyeti hushi na wanahudumu serikalini katika walfa wowote wa tafadhali, jiuzulu na uondoke, rejesha fedha tulizowalipa kwa mishahara na marupurupu ili tuondoshe ulegai. Kando na hayo, tume ya EACC idara ya ujasusi lazima wafanye kazi kwa wepesi kurejesha mali ya umma iliyotumika kulipa hawa watu ni Rais William Ruto kwamba serikali sasa itachukua hatua ya kuwalazimisha waliohusika na stakabadhi gushi wajiuzulu kazi mbalimbali mbali serikalini na hata fedha waliolipwa waanze kuirudisha. Tume inayokabili ufisadi hapa nchini Kenya imesema kufikia sasa wamefaulu kurudisha zaidi ya dola za Marekani elfu tisini zimeshapatikana kupitia watu waliosimamishwa kazi au kupatikana na hatia ya kutumia stakabadhi bandia miongoni mwa wale walioshtakiwa. Je, ni vita baina ya mtumishi wa umma na serikali kuu? Kwa sababu serikali imeshatangaza kwamba uchunguzi huu unahusisha watumishi wa umma katika serikali ya kitaifa na serikali katika kaunti mbali mbalimbali nchini Kenya. Kwa mujibu wa gazeti la Standard, vyeti ambavyo vimekuwa vikichunguzwa ni kuhitimu kutoka shule ya sekondari kuingia chuo kikuu na pia vyeti watu waliotumia ili kupata ajira serikalini. Tunaye mchanganuzi wa maswala ya sera na utawala bora Alex Manyasi. Manyasi, lazima umeifuatilia sakata hii inayozidi kuchukua mkondo mpya kila wakati, wakati uchunguzi ukiendelea. Jambo nzuri, kwa sababu mara nyingi nimesema kwamba sababu ya watu kufanya maovu uh, na kuendelea ku encourage wengine kufanya maovu ama kufanya mambo ambayo hai, siyo hayako sawa Uh, ni kwa sababu wanajua kwamba kuna mtu ametenda na hakuna jambo lililofanyika ama hakuna uh, hatua ambayo ilichukuliwa dhidi yao. Kwa mfano tu, tumesikia mara nyingi ya kwamba labda wanasiasa wamekuwa na vyeti ghushi uh, wameenda kotini, uh, wakasatamzao uh, ikamalizika, wakatafuta kura tena wakapewa na mwananchi uh, wakaendelea kuwa viongozi. Kwa hivyo ikiwa mtu ataweza uh, kufanya jambo na asiadhibiwe, kuna uwezekano ya kwamba wengine wataiga mfano huo huo, wafikiria ya kwamba njia ya mikato ndio njia ya pekee ama njia ya rahisi. Uh, kwa hivyo hakuna haja ya kuweza kung'ang'ana na mambo mengi ikiwa unaweza kutumia njia ya mkato na uweze kufika mahali ambapo umefika. Kwa hivyo ni jambo nzuri, uh, hakuna mtu anaweza rudia kufanya jambo kama hilo Um, siku za baadaye. Sasa tukija, e, hoja ya kwamba hata kama ni miaka kumi, mtu amefanya arudishe pesa kwa serikali, hebu zungumzia hilo. Mwanzo, watu kurudisha fedha kwa serikali itakuwa vigumu sana um, nasema itakuwa vigumu kwa sababu mtu anapopata mshahara, kuna wale labda unapata mshahara leo unaopangia, utakuwa umetumia ule mshahara umeisha, kidogo itakuwa ni changamoto kuweza kupata ile fedha kutoka kwa hawa watu, labda rahisi kidogo na sijui kama kuna njia rahisi. Ni kuhakikisha kwamba labda wale viongozi wakubwa wakubwa wa serikali wa wa ambao labda wamehusika katika mambo haya, wao wanaweza ambiwa kwamba kuna asilimia fulani ambayo utaregesha. Kwa mfano ikiwa umeajiriwa kama director kwa mfano e, mshahara ambao ungelipwa ukiwa mtu wa form four bila digrii ulikuwa elfu kumi na tano kwa mfano, na ulikuwa na digrii gushi kwa hivyo kupitia kutoka kwa form 4 kwenda ile degree labda ukawa na nyongeza ya kama shilingi elfu hamsini utaambiwa kwamba hiyo utaweza kuregesha, kwa sababu uh, kusema kweli pia ukisema watu warudishe fedha zote ambazo wamepata kutoka labda umefanya kazi miaka thelathini ama arobaini itakuwa ni kibarua kigumu sana. Vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kuwa baadhi ya watu ambao ni wafanya kazi katika sekta ya umma ambao wanachunguza kuhusiana na stakabadhi gushi. Baadhi yao wanafanya kazi katika sekta ya kawi, sekta ya afya nchini, yani kupitia mahospitali pia. Ripoti za vyombo vya habari vimezungumzia wanasiasa ambao pia wanasemekana huenda wamehusika kutumia stakabadhi kama hizi ili kupata kazi kupitia uchaguzi wa kisiasa au ajira zaidi inayotolewa na, na serikali. Wanaosemekana kuwa na makosa haya ni watu zaidi ya elfu mbili, lakini serikali inasema tayari wamepatikana watu zaidi ya mia saba na wameanza kupokonywa hiyo pesa. Tume ya inayochunguza ufisadi ECC inasema haina meno ya kuuma, wanataka mamlaka. Wewe ni mtaalamu wa mambo ya sera, nafikiri ECC wameongea mambo ya kutaka mamlaka zaidi kwa muda mrefu sana. Um, na kwangu mimi sidhani kama ni mamlaka zaidi wanahitaji. Uh, kwa sababu kuna vitengo vingi tu vya serikali ambavyo vinashughulikia mambo tofauti tofauti kwa mfano ESCC uh, ina uh, mambo ya kushughulikia na DPP ana nafasi ya kuweza kushtaki watu kwa chini. Kuna DCI ambao pia wana nafasi ya kuweza kufanya uchunguzi uh, kwa kina fulani. Uh, kuna pia zile uh, vitengo vya serikali kwa mfano kama uh, Qualification Authority ambayo pia ina nafasi katika kuweza kuchunguza vyeti ama kuweza kuhalalisha vyeti uh, vya watu kwa hivyo sio lazima shirika moja liweze kupewa mamlaka yote, kwa sababu ikiwa uh, lile shirika basi, litakuwa kwa kizungu tunaita rock, ikiwa ni la kunyanyaza watu. Kwa mfano unaweza imagine ikiwa ni shirika moja lina mamlaka yote na linanyanyasa watu na lina haki uh, ile redress itatoka wapi? Kwa hivyo sio lazima wapewe mamlaka yote. Yale walionayo, wanaweza fanya hayo yakachunguza na wakakabidhi kwa wengine washtaki, ndio hivyo sasa, kwa sababu ikiwa wanaweza fanya kazi ya uchunguzi vizuri na wakabidhi wengine kama DPP wa kuweza kufa, kufanya prosecution basi iende ile route. Na sababu nafikiri, uh, sababu ya rais kusema kwamba watu wajiuzulu ni kwa sababu uh, process ya kuweza kumwondoa mtu kwenye ofisi ni process mrefu sana, lazima uweze kupeleka mahakamani, uweza ili ya kwamba mtu aweze kuhukumiwa kwamba alitumia vyeti ghushi, na kulingana na historia ya Kenya tumeona ya kwamba hizo kesi huwa zinachukua muda mrefu sana na huenda ya kwamba izikaweza kuzaa matunda kwa. So, hivyo njia ya fupi ni ile watu waweze kujiondoa uh, kwenye ofisi wenyewe. Na kama ni mimi singesema ya kwamba walipe, ningesema ya kwamba wewe jiondoe kwenye ofisi. Tunajua kwamba ulikosea, ulifanya mambo haya, lakini sisi na wewe, eh, utapoteza zile terminal juice zako zote, akupea kitu, a kitu uh, lakini usirekeshe hiyo itakuwa njia rahisi, lakini tuseme ya kwamba watu warekeshe pesa. Utaona kesi ambazo zitakuwa kotini ni nyingi sana, na hiyo kesi rais ataondoka ofisi kama hazijaisha. Mchakato ni mkubwa huu ambao unahusisha serikali kuu, serikali za kaunti, uchunguzi kupitia tume ya maadili inayokabili ufisadi, na pia kuna polisi wanaokamata watu kwenda kuwashtaki. Sasa, mifumo ya utawala na taasisi mbalimbali zina udhaifu gani ambao unasababisha mtu kusoma akose ajira na mtu kutosoma lakini apate ajira. Taasisi za umma zina dosari gani? Nafikiri kuna kuna ile kwa Kizungu tunaita fundamental challenge. Um, ile ile changamoto ya kimsingi, zile mashirika za serikali kwa zile zinafanya kazi, kwa mfano national authority, zile universiti zetu za Kenya zikiangalia na commission for high education, hizi uh, ni taasisi ambazo zinafaa uh, katika ukienda kwenye mtandao wa click of a button ujue ni mtu fulani alipata, um, alienda shule gani akapewa cheti gani. Lakini kwa sasa uh, unapata ya kwamba kama kuna mambo kama haya, lazima uchunguzi ufanywe. uh, jambo ambalo unajiuliza ni tunafanya uchunguzi vipi, na ili hali kuna taasisi university zetu za Kenya ambazo, uh, ni rahisi sana kujua kama mtu aliweza kuenda shule au la. Unafaa kuwa na ile platform ambayo mtu akimaliza shule uh, university, zina zinashea ile information kwa ile platform wewe ukitaka kujua mtu fulani alienda shule gani akapata cheti gani, inakuwa rahisi kujua, haitakuwa na haja ya kufanya uchunguzi, na pia itapatia muda wa rahisi, atajua kama huu mtu ana vyeti vya halali ama pana, kwa sababu tunasema mambo ya kusababu, serikali lakini, imagine ile uh, mashirika ya kibinafsi wao wanapitia changamoto iliyo hio. Alex Manyasi huyo, mchanganuzi wa maswala ya sera na utawala bora, tukiwa naye hapa kuhusiana na sakata hii ya utumiaji wa stakwadhigushi za masomo na ajira serikalini. ni warejeshi Washington. Shukran za dhati kwa mwenzangu Josphat Kioko kutoka kaunti ya Mombasa, nchini Kenya. Kwa Undani inakamilisha muda wake leo. Umekuwa nami Huba Abdi. Mwongozaji mahiri wa kipindi amekuwa ni Aida Isa. kwa heri.