Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amesema katika kipindi cha mwaka mmoja, ambapo zaidi ya nusu ya dunia itafanya uchaguzi, teknolojia mpya ikiwemo mitandao ya kijamii na intelijensia bandia zimefanya taarifa za uongo kuwa tishio kubwa kuliko wakati mwingine wowote. Alizungumza kwenye mkutano wa tatu wa demokrasia huko Seoul leo Jumatatu. Blinken aliongeza kuwa wakati teknolojia hizo zimeharakisha sana mazingira ya habari yanayobadilika haraka, pia zimebuni kasi ya sintofahamu, uchochezi na kuongeza hisia jumla ya taharuki ambayo watu wanayo juu ya ulimwengu unaowazunguka. Blinken alisema kuwa wakati wa janga la COVID-19, taarifa za uongo ziliwakatisha tamaa mamilioni ya watu kupata chanjo, Wakati mwingine kupata matokeo mabaya. Mabadiliko ya hali ya hewa, alisema ni mfano mwingine ambapo habari za uongo zimesaidia kuchelewesha kuchukuliwa hatua juu ya mgogoro huo. Jeshi la Ukraine limeripoti Jumatatu kuwa limetungua ndege 17 kati ya 22 zisizokuwa na rubani ambazo Russia ilizitumia katika mashambulizi ya usiku kucha ambayo yalilenga maeneo ya nchi nzima. Jeshi la anga la Ukraine limesema mashambulizi hayo ya Russia pia yalihusisha makombora matano yaliyolenga mkoa Kharkiv ulioko kwenye mpaka wa Ukraine na Russia na makombora mengine mawili yaliyolenga mkoa jirani wa Sumy. Ndege hizo zisizo na rubani zilienea, huku jeshi la Ukraine likisema liliingilia kati mashambulizi yaliyofanyika katika mikoa ya Kiev, Poltava, Cherkas, Kirovohrad, Nipropetrovis, Zaporizizia na Rivne. Zerhi Lazak, gavana wa mkoa wa Nipropetrovis aliripoti vifusi vilianguka kwenye paa la jengo la makaazi na kusababisha moto. Shambulio hilo la ndege zisizokuwa na rubani pia liliharibu majengo ya makazi na viwanda katika mkoa wa Kirovohrad, kulingana na gavana wa mkoa huo Andril Raikovich. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Rusia Vladimir Putin alisherekea kushinda muhula mpya wa miaka sita baada ya uchaguzi ambao haukuwapa wapiga kura njia mbadala, kutokana na vitisho au kufungwa jela kwa wapinzani wengi. Putin aliwaambia wafuasi wake kwamba anauchukulia uchaguzi huo kuwa wa kidemokrasia na kuwafuta kazi wale waliopinga uchaguzi huo. Tuna kazi nyingi mbele yetu, lakini tunapoimarishwa bila kujali nani anataka kututisha, kutukandamiza Hatuna mtu aliyewahi kufanikiwa katika historia. Hawajafanikiwa hivi sasa na hawatafanikiwa katika siku zijazo, alieleza Putin. Uchaguzi huo wa siku tatu ulioanza Ijumaa na kuongeza utawala wa miaka ishirini na minne wa Putin ulifanyika katika mazingira ya udhibiti mkali ambapo ukosoaji wa umma kwa Putin au vita vyake nchini Ukraine haukuruhusiwa. Matokeo katika tume kuu ya uchaguzi nchini Rusia yalionyesha Putin alipata ya asilimia 87 ya kura. Na jeshi la Israel limesema hii leo kuwa linafanya operesheni katika hospitali ya Shifa huko Ghaza City, eneo ambalo limepata ukosoaji wa kimataifa kwa uvamizi wa mwezi Novemba. Msemaji wa jeshi la Israel Admirali Daniel Hagari amesema katika taarifa yake kwamba vikosi vya Israel vinachukua hatua Jumatatu kwa sababu maafisa wa ngazi ya juu wa kundi la Hamas wanaitumia hospitali hiyo kuongoza mashambulizi dhidi ya Israel. Tunafanya operesheni hii kwa tahadhari na uangalifu, huku tukihakikisha hospitali inaendelea na kazi yake muhimu, alisema Hagari. Mashahidi waliripoti mashambulizi ya anga katika eneo la hospitali hiyo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Kwa Undani, sehemu ya kwanza, tunaangazia uchaguzi wa Urusi, ambapo Vladimir Putin ameshinda muhula mwingine madarakani ukiwa ni muhula wa tano. Sehemu ya pili, tutaangazia mgomo nchini Kenya, ambapo madaktari wanashikilia kwamba hawatarudi kazini hadi matakwa yao yatakapotekelezwa na serikali kuu. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Rais wa Rusia Vladimir Putin amepata ushindi mnono katika uchaguzi wa siku tatu uliofanyika nchini humo kwa muda wa siku tatu, na kumpa nafasi nyingine ya kutawala nchi hiyo ikiwa ni muhula wake wa tano. Ni uchaguzi ambao haukuwa na ushindani, na nchi za Magharibi zimeutaja kama uchaguzi uliofanyika kwa sababu tu ya uchaguzi, na wala sio uchaguzi ambao hufuata sheria. Putin amepata ushindi wa asilimia 87.3 ya kura zote zilizohesabiwa, tume ya uchaguzi nchini humo ikisema kwamba asilimia 77.5 ya wapiga kura wamejitokeza katika kushiriki zoezi hilo. Ushindi wa Putin unamaanisha kwamba kiongozi huyo ataendelea kutawala Rasia hadi angalau mwaka 2030 ambapo atakuwa na umri wa miaka 77. Utawala wa Putin ndio utakuwa mrefu zaidi hata kuliko ule wa kiongozi dikteta nchini humo Joseph Stalin. Wagombea wengi wa upinzani hawakushiriki uchaguzi huo, wengi wao wameaga dunia, wengine wamefungwa jela, au wengine wametorokea nje ya nchi kwa kuhofia maisha yao, kuhofia kumpinga Putin kwenye debe. Putin amepata muhula wa tano huku akiendeleza vita nchini Ukraine na akisema kwamba ni operesheni maalum na lazima masilahi ya Russia yaheshimiwe. Je, ushindi wa Putin una masilahi gani ya taifa ama athari gani kwa ulimwengu kwa jumla? Amini Mwidau ni mchambuzi wa siasa, uhusiano wa kimataifa, yupo Canada. Ndugu Amin, ushindi wa Putin wa asilimia 87.8 maanaake kwamba kwa kila wapiga kura kumi Putin alikuwa anapata kura tisa. Mbona mataifa magharibi yanaonekana hayaamini kabisa kwamba Putin anaweza kapata ushindi kama huu? Kwa sababu katika imani yao ni kwamba Rasia si nchi ya kidemokrasia, serikali ilikuwa na mkono katika yale matokeo ya uchaguzi yaliyofanyika na vile vile kwa sababu ya kwamba wengi waliokuwa wakijaribu kumpinga Putin hawakupata fursa ya kwenda kupigania kiti kile ni kwamba huu uchaguzi haukuwa ni wa, wa wazi na wa haki kwa hiyo asilimia ya kura alizopata Putin ni asilimia ambazo kwamba haziwezi kudhihirishwa na mtu yote mwingine kwa sababu hakuna mkaguzi wa nje aliyokwenda kuhudhuria katika mchakato huu China inasema kwamba ni ushindi mkubwa itaendelea kuimarisha ushirikiano wake na Russia Iran imesema ni ushindi mnono na ushindi ambao unapeleka ujumbe mzito kwa kila mtu. Venezuela inasema kwamba ndugu yetu amepata ushindi mkubwa, inahitajika hivyo. Bosnia na Herzegovina inasema ndugu yetu ambaye tunampenda, ambaye tunaweza mkimbilia tukipata matatizo. India inasema kwamba ni uhusiano mzuri ambao itaendeleza. China, Iran, Venezuela, Bosnia, India, kuna ujumbe zaidi ya kumsifu na kumshukuru Putin. Hapa nafikiri ujumbe ni zaidi katika sehemu za za magharibi, haswa nchi za magharibi, ni kwamba mbali na uhasama ambao kwamba magharibi wameiweka dhidi ya Russia, wao tayari bado wanaendelea uhusiano wao na wamesimama pamoja na na Putin kwa wakati wa uliopita na wakati wa sasa na wakati unaokuja, na kwamba hakutakuwa na mfarakano wowote wa, wa, wa ushirikiano wao na Putin kutokana na michakato yake ya kidemokrasia ndani ya nchi yake. Kwa kulinganisha na hiyo, Marekani inasema mm, kwa uhakika huu si uchaguzi huru na haki. Umoja wa Ulaya kulijaa vitisho katika uchaguzi. Ukraine inasema kwamba ni dhihirisho kwa mtu yeyote ambaye ana tamaa ya madaraka. Ujerumani, si uchaguzi ambao unaweza kuita uchaguzi, ni uchaguzi tu bora uchaguzi Uingereza pia inasema ni uchaguzi uliofanyika kinyume cha sheria. Italia vilevile. nini maoni yako hapa? Nafikiri nchi za magharibi zina uhasama na, na, na Urusi, kwa hiyo kutakapokuwa kuna jambo zuri ya mabaya, basi itakuwa ni vigumu sana kutofautisha kauli zao katika mwelekeo ya, ya ya maono yao katika, katika shughuli kama hizo, kwa hiyo nasidhanii kwamba rasha ama Putin analolifanya ni kutegemea aa, kukubalika katika katika nyanja za kimagharibi, isipokuwa alilolifanya yeye ni kujaribu kuweka aa, mchakato wa kikatiba wa ndani ya nchi wa kumwendeleza katika utawala wake katika nchi, kwa sababu ingelikuwa aendelea bila uchaguzi ingelikuwa onekana kwamba ni dikteta, lakini kutokana na mifumo yake ya ya ya, ya ya kindani hii ilikuwa ni hatua tu ya ya kawaida ya kuen, ya kuendeleza ule utawala wake. Kubwa zaidi ni kwamba katika mkutano aliofanya na waandishi wa habari alizungumzia kuhusu mpinzani wake aliyefariki Navalny, na akaeleza kwamba ilikuwa nia yake ni kumwachilia huru, lakini akafariki kabla wakati kufika. Kwa hiyo jambo lake kubwa zaidi ni kujaribu kutafuta ushabiki wa ndani ya nchi kujaribu kutafuta ushabiki hata wa wale watu walikuwa wakimpinga ambao walikuwa wakiongozwa na Navalny. Kwa hiyo kwa kwa, kwa masuala ya kinje yeye ana uhasama mkubwa kutokana na kuingilia kati ama kuvamia Ukraine. Kwa hiyo sidhani kwamba ma, ma, maono ama, ama fikra ama ama commentary ya, ya nchi za magharibi kwa sasa zinamtatiza. Yeye lengo lake ni tofauti sana. Akiwa na umri wa miaka sabini na moja, Putin sasa anaanza safari nyingine ya miaka sita ya kutawala Russia na huenda hata akatawala zaidi zaidi ya Joseph Stalin na kuwa kiongozi ambaye ametawala Russia kwa muhula mrefu zaidi zaidi ya miaka mia mbili iliyopita. Masilahi ya Russia ni yapi hapa? Hatima ya Russia, mstakabali wa Russia mikononi mwa Putin kwa mazingira ya sasa ni yapi? nyingi sana. Putin alikuwa ya hamu yake kubwa ni kujaribu kurudisha hadhi ya Russia katika kiwango kile cha hadhi ya ya USSR, yani ile Soviet Union, na ku, ku, kuvurugika kwa Soviet Union kulikuwa ni kama kidonda kikubwa katika katika katika nafsi yake. Jambo kubwa ambalo atakalofanya akikubali akiku, akiku na kuona kwamba umri wake si wa, wa milele ni kuhakikisha kwamba yale yaliyoyaanzisha katika sehemu kama Ukraine yamemalizika, yani na kwa kuwa wakati Ukraine ilipokuwa ni nchi moja aa, mashariki mwa Ukraine kulikuwa kuna, kuna watu wenye kuzungumza kirasha na warasha wengi sana. Kwa hiyo katika uchaguzi wao kulikuwa saa nyingine kuna kuna wale wenye mwelekeo wa, wa European Union, wakati mwingine mshindi huwa ni mwelekeo wa Russia. Kutokana na mfarakano wa vita hivi, ule uhusiano ama uwezekano wa kiongozi ambaye ana ufuasi wa Russia kuja katika Ukraine itakuwa ni jambo ambalo haliwezekani kwa sasa. Kwa hiyo itabidi yahakikisha ya kwamba uchaguzi unini, utawala wake unaobakia wa miaka sita, ama pengine wa umri wake uliokuweko, ni ahakikisha kwamba kipande kikubwa zaidi cha Ukraine kimepatikana na kimewekwa katika nchi ya Russia. Kwa hiyo tutegemea kwamba kutokana na mashambulizi yaliyofanyika na Ukraine hivi karibuni dhidi ya Russia, baadhi yao yakiwa yamekwenda mpaka Moscow, bila shaka atatumia nguvu nyingi zaidi kuliko kitambo kuhakikisha kwamba hivi vita amevimaliza mapema kabla uchaguzi wa Marekani kumalizika. Russia imepata marafiki Iran ambayo inatuhumiwa kimataifa kwamba inatoa silaha hata kwa makundi ya uhalifu yakiwemo uh, makundi ambayo yapo Yemen. Ina rafiki Korea Kaskazini anayetuhumiwa kwamba ni hatari kwa ulimwengu. Ina marafiki ambayo wamehusishwa kwa picha mbaya kwa ulimwengu na inapojizolea hawa marafiki, marafiki ambao magharibi, nchi za magharibi zinaonelea kwamba Russia inatafuta marafiki wasiofaa kwa ulimwengu kwa jumla, Russia inaweza kuwa tisho kwa ulimwengu. Alivyosema Putin kwamba kama vyovyote vile itahitajika, basi ni nyuklia itatumika, na kama magharibi itaingilia katika maslahi yake ndani ya Ukraine basi vita vya tatu vya dunia vimekaribia. Kwa ukweli, hakuna nchi zenye silaha hatari katika duniani isipokuwa ni nchi mbili kwa wingi zaidi, ni Marekani na Russia. Ndo sababu ya kuona kwamba Russia haitikisiki na na vitisho vya aina yoyote, na urafiki wake na nchi kama vile Korea, India na na China ni kujaribu ku, ku kulainisha vikwazo vya kiuchumi walivyowekewa kwa sababu hizi nchi kwa mfano, India ina yanunua, mafuta kutoka kwa Russia. Aa, nchi kama za, za China zinanunua bidhaa zake kama gas. Nchi kama Korea wao wananunua bidhaa na China na, na Russia pia wananunua aa, makombora fulani. Iran nayo pia inauza ndege zisizokuwa za rubani. Kwa hiyo kuna biashara ama kuna manufaa wanaopata baina ya hizi nchi mbili, na kiwa kikundi chao kikizidi kukua kikubwa zaidi, tisho huwa ni kubwa zaidi kwa nchi za magharibi na uwezo wao wa kumdhuru mmoja huwa, huwa ni, ni vigumu, kwa sababu hawa mbali na kusaidiana kibiashara ki na ki, na kisalama, vile vile wanasaidiana kisiasa katika baraza baraza kuu la, la usalama wa Umoja wa Mataifa ambapo China na Russia wana kura za turufu. Kikubwa zaidi ni kwamba Russia si nchi ndogo, ni nchi ambayo ina silaha hatarishi na sidhanii kwamba nchi za magharibi watafanya makosa ya kujaribu kutishia zaidi. Kwa sasa zaidi ni kujaribu kuipa kui nguvu Ukraine kuweza kujiokoa katika mashambulizi na uvamizi wa kutoka Russia. Hii miaka sita ya Putin inaweza kazua wasiwasi mkubwa duniani. Itategemea na matokeo mbalimbali mbali ya ulimwenguni ambayo yatakuja katika hii miaka sita. Kwa sababu kama tunavyojua kwamba Marekani nao pia ambao ni waasimu wao wakubwa watafanya uchaguzi wao mwezi wa kumi na moja. Kwa hiyo kiongozi atakayechaguliwa Marekani ataweza kuleta uhusiano mzuri ama kuendeleza uhasama ulioko sasa. Ikiwa ni Rais Biden, basi itakuwa mvutano baina ya Russia na Marekani utakuwa ni wenye kuendelea. Ikiwa ni Donald Trump ambaye atakaibuka kuwa ni mshindi basi uhusiano wake waweza kuwa ni tofauti kuliko ule wa Biden ulioko sasa. Kwa hiyo nafikiri uh, miaka sita na inaokuja itategemea na mabadiliko tofauti ya nchi mbali mbali za za, za za za Europe pamoja na Marekani katika uchaguzi wao ambao wa unaokuja. Kwa kutaja Marekani na Rasia, katikati hapo yupo China. Endapo inategemea Marekani uchaguzi utakuwaje na uhusiano wawili, China inaonaje huu uhusiano wa kuvutana kati ya Marekani na Rasia? China ana masilahi yake tofauti, ana masilahi ya, ya kiuchumi na ana masilahi ya, ya kisiasa. Kwa hiyo matokeo ya, ya, ya, ya mvutano baina ya Amerika na, na, na Rasia dhidi ya Ukraine yatampa yeye fahamu ya, ya nia ya zake ambayo za kazitekeleza dhidi ya Taiwan, ikiwa kwamba nchi za magharibi zimelegea katika katika ushambulizi wake ama usaidizi wake wa Ukraine kujitetea dhidi ya Russia, basi itaonekana kwamba kuna weakness fulani katika nchi za magharibi na kwamba uwezekano wa wao kumsaidia Taiwan atakapovamiwa na China itakuwa ni jambo kubwa sana, ama ni jambo ambalo kwamba haliwezekani. Kwa hiyo pengine itaipa nguvu China kuwa na uwezo zaidi na nia zaidi na hali ya kutekeleza azima zake za kisiasa dhidi ya Taiwan. Kwa hiyo nafikiri hiyo ndio ndio moja ya funzo litakalopatikana katika mvutano wa Marekani na Russia. Lakini kwa kiuchumi China ni mtu ambaye kwamba huwa ana, ana malengo yake tofauti na ajaribu kuyatekeleza, uh, pindi na na tofauti za kisiasa. Ni kama vile Deng Xiaoping alivyosema haijalishi kama paka ni mweusi ama ni paka ni mweupe, ikiwa paka huyu aweza akashika panya, basi paka huyo ni mzuri. Kwa hiyo Wachina lengo lao wa ni kutekeleza wale waliowapanga, na urafiki wao wa wa ni warafiki wa kimaslahi. Nafikiri mwangalio wao wa wa, utakwenda katika upewo wa aina hiyo. Ukraine inajipata wapi? Inapotazama Putin yupo, masilahi yake anasema lazima yatimie, vita vyake lazima aendelee operesheni yake, alichokitaka lazima akipate Marekani upande mwingine msaada haukuji, lakini juhudi za diplomasia zinaonekana zimekwama. Ulimwengu unatazama vipi vita vinavyoendelea Ukraine? Ukraine inajiona vipi machoni pa Russia kwa msaada kutoka Marekani? Ulimwengu kwa jumla hivi vita na Putin, Putin anaweza wakati wowote akasema basi diplomasia, ama wanamtazama vipi? w wengi katika nchi za za Ulaya ama za magharibi wanamtazama Putin kupitia kwa-kwa macho ya Marekani, kwa maana Marekani ndio msaidizi mkubwa wa Ukraine katika vita hivi. Ikiwa Marekani hawana hawana usaidizi wowote, kama vile tunavyoona pingamizi ya Congress, basi itakuwa tegemeo lao ni kwamba Putin atakuwa ni mwenye kufaulu katika vita vile. Ikiwa Marekani wataweza kupatia usaidizi wa Ukraine, basi pengine Putin aweza akalegeza position yake ili kutafuta suluhisho la kisiasa, na vile vile nao Ukraine wataangalia ikiwa huu usaidizi wanaotegemea kutoka kwa Marekani hautakuja kwa wakati muafaka, basi itabidi nao watafute wa, wa uh, suluhisho la kisiasa japokuwa litawaumiza, lita katika katika jiografia ya nchi yao na kubadilisha ya mipaka, lakini pengine hilo ndilo litakuwa suluhisho lenye kuleta amani baina ya wao na Rasha, na vile vile itabidi pia waamue ya kwamba hawatajiunga na NATO ili kuridhisha Rasha katika hatua zake za kisalama nchini mwao. Amini Mwidao ni msomi mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa akiwa Canada. Ni nikushukuru Amini, nasema asante. Asante ndugu bw nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Katika sehemu ya ya pili ya kwa undani, madaktari katika hospitali za umma nchini Kenya wapo kwenye mgomo ambao ulianza Alhamisi wiki iliyopita. Madaktari wanashutumu serikali kwa kukosa kutekeleza walivyokubaliana katika makubaliano ya mishahara na masilahi ya wafanyakazi ya mwaka 2017. Mgomo huo unaendelea licha ya kwamba kuna amri ya mahakama kuamrisha madaktari kutogoma, ili kutoa nafasi kwa serikali kufanya mazungumzo na madaktari hao au viongozi wa madaktari. Kuangazia haya zaidi, kwenye laini ya simu yupo Dr Dennis Meskela, naibu wa katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya, KMPDU. Daktari, mbona Hai. kwa miaka mingi, sio mwaka elfu mbili ishirini na nne pekee, lakini migomo imekuwa mwaka hadi mwaka Mwaka elfu mbili kumi na saba hati, hata mligoma zaidi ya miezi mitatu. Ni mwajiri ana makosa ama madaktari mnataka mengi ambayo serikali haiwezi ikatimiza, nasivyo? Unajua, ile shida kubwa ya afya ilianza wakati wa ukatuzi. Serikali ni hawezi kuchukua muda wake kuweka zile ama nguzo ambazo zilisaidia afya kuendelea vizuri katika kaunti kama chama tulileta hayo malalamishi huo wakati tukaambia kwamba tulikuwe tuwa pole ni meno tu ni jina linaota tu litawasha, lakini itakuwa sawa, nadhani teething problem. Lakini sasa miaka y kumi na minne bado mambo ya teething, kwani huyu mtoto meno itaota mpaka siku gani? teething problem kanota ukaa up the for twift yeer na ndiyo maana tukafanya kwanza CBA ama makubaliano mwaka elfu mbili kumi na tatu twenty thirteen, tukafanya CBA ili tulete ile amani katika sekta ya afya na serikali inie, ndiyo ilitupulia hiyo makubaliano kando, wakasema niwenye wenye kuitekeleza huyo permanent secretary huyo Marc, wakati huo alikuwa p p s wa health, haakuwa katia ofisi kihalali. Mwaka wa elfu mbili kumi na saba tukafanya strike ya miezi mitatu, tukasea kwamba ile c b a yetu ilikuwa c b a sawa, walitekeleza wakakata kabisa, ikabidi tukawafanya kuji mpya tena na wao, na hii walipeleka wao ni wenyewe wakapeleka court kama court order na bado wakakataa kuitekeleza tena. Miaka saba sasa, ni mwajiri ambaye amekataa kutekeleza makubaliano, makubaliano ya pamoja ama collective bargaining agreement. Ni sekta ambayo imegatuliwa. Matatizo yapo katika serikali ya kaunti, matatizo yapo serikali kuu. Kuna yale ambayo yanaguza kaunti na yale yanaguza national government, lakini wote tunalaumu serikali kaunti ile fedha wanatumia katika mambo ya afya. Hata mshahara yetu si pesa yao, wanaitoa kwa treasury huku Nairobi. So kila wakati tukienda kwao wanatuambia kwamba hawana pesa, pesa haijatoka Nairobi katika nyungu ya taifa. Na tukienda uh, uh, uh, uh, wanatuambia kwamba afya ah, imekatuliwa, endeni huko kwa kaunti. so, huku kutoka kukosa ku, kuwajibika kwa serikali zote tumeweka vili Kenya Tawele, ukutuko, kaun, tijodengu, ukutuko, tijodengu, national jofia. Matatizo ya sasa ambayo yanafanya mnagoma sasa ni yapi? Ni mapya ama ni matatizo unaosema elfu mbili kumi na saba ama saba ya elfu mbili kumi na saba yameongeza ya elfu mbili kumi na nane kumi na tisa ishirini ishirini na moja ishirini na mbili ishirini na tatu leo ishirini na nne matatizo ni yale yale, hamjabadilika. Ndio maana am, mwaka wa elfu mbili kumi na saba tukafanya ile makubaliano ya pamoja CBA ili hayo matatizo yetu yakuwa ya, yameangaziwa vilivyo. Na katika hiyo makubaliano, tulikuwa na hiyo tumeangazia na kuna tukaweka suluhu na serikali ikaweka ile ahadi kwamba watatekeleza kwa njia fulani. Mambo gani ambayo dkt Miskala mnataka yashughulikiwe kwa sasa hivi? Kwa sasa hivi kuna wale madaktari wanagenzi ama interns ambao wanafaa kuanza internship yao. Katika makubaliano yetu nao tulikubaliana kwamba baada ya siku thelathini baada ya kuhitimu ile graduation wanafaa kwaa, wametumwa hawajatumwa bado ya, wa ya pili ni mambo ya ile basic salary ile ile, tulikubaliana katika hiyo makubaliano kwamba mshahara yetu ibadilishwe kwa njia fulani. miaka saba hawajaitekeleza hapo na deni yetu ya miaka saba hiyo, ni pia ni mojao Ya tatu ni ile bima ya afya ambayo tulisema kwamba daktari atoe na ile bima thabiti ambayo apiwa mgonjwa a familia yake wakuwa mgonjwa kwasikuwa ile changamoto kupata tiba ambao wao wenyewe wanapeana katika taifa pia kuna ile mambo ya training kwamba kuna wale madaktari wenye wanaenda masters kuspecialise kuwa maybe surgeons, wakuwe midaktari ya saratani hao, wamefa- wame- mfadhili wao katika shule ama sponsor wao ni serikali government, na wakienda huko university kufanya hiyo masters, shule inakataa kuwafanyisha mtihani sababu ministry of health hawajalipa ile karo yao ya shule, na na wao washapewa ile contract kwamba wao mfadhili wao ni serikali na pia bado kuna hizi kandarasi duni ambao madaktari hapa nchini sasa wanapewa, kwamba unapata mtu kwamba daktari, lakini mshahara wake ni kandarasi duni, analipwa nusu ya mwenzake ambaye katika ile kandarasi ya kudumu. Ama unapata kwamba hata hawezi pewa nafasi ya kuenda likizo ama kuenda shuleni, so tunawambia kwamba katika CBA yetu tulisaini kwamba daktari anafaa kuandikwa katika kandarasi ya thabiti ama permanent appointment, kwa ile mshahara wanafaa kupata. Ni serikali imekiuka hiyo makubaliano, ndio maana kila siku lazidi kusema kwamba ni serikali imetuchokoza, ni serikali imeenda katika mgumu kwa sababu wajafanya yale ambayo wenyewe kisheria wanafaa kuyatekeleza. So wao ndio watoke katika hiyo huo mgumu wao, waanze kufanya kazi. Wakifanya kazi yao wakitulinda sisi, nasi pia tutalinda wagonjwa wetu. Wizara ya Afya imesema kwamba hawa madaktari ambao mnataka waajiriwe mnaotetea haki yao, wataajiriwa watapewa nafasi kufanya hivyo kuanzia Aprili tarehe moja. Hilo hamjaridhia? Amna, amna, neno, um. Am, amna neno ile katika hiyo shikatika mpangilio ni kwamba wamesema kwamba wanabadilisha hiyo policy ya internship, wanataka kupunguza mshahara yao na asilimia tisini, ya kutoa mshahara kutoka laki mbili hadi shilingi sitini. Hatuwezi kubali kama chama kuingia katika mazungumzo na mtu ambaye anataka kubadilisha mshahara ya wadaktari ili- ndugu mahakama, yeah. iliwaamrisha kwamba msubiri kidogo mfanye mazungumzo na serikali, mahakama musiende... ma, ma, ma, ma, ma, ma, imeamuru serikali itekeleze makubaliano yetu ya elfu mbili kumi na saba. Mahakama ya pili ikaamuru, ili serikali ilipe pesa yetu. Mahakama ikaamuru serikali awaze kukata mambo ya housing lesi Kwa hivyo... so, lazima serikali hawezi kuja kwa hivyo... kwa na nyinyi, kwa meza ya usawa, kwa meza ya usawa kutaka haki na mikono michafu. Waoshe mikono, wafuatilie kwa mahakama kwanza, ndio wakuje watatie mambo ya mahakama pia pande yetu, lakini bila wao kufanya pande yao. Imelikuja hata miaka miwili imepita, awatu sisi tufuatilie mahakama, kama wao wenyewe wamekimbilia mahakama, wamekiuka mahakama yenyewe. Kwa hivyo na nyinyi mnakiuka mahakama. Ni Dr Dennis Miskela, naibu wa katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya, KMPDU, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Juhudi zangu za kuwatafuta maafisa wa wizara ya afya hazikufanikiwa lakini niliarifiwa kwamba walikuwa kwenye mikutano kutafuta namna ya kusuluhisha mgomo wa madaktari ambao umeingia wiki ya pili sasa. Nakamilisha kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza Sauti ya Amerika. Uwe na jioni tulivu.