Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi amekosoa mienendo isiyo ya haki ya kiuchumi ya China na kusisitiza kuwa amefanya kazi nzuri zaidi kuisimamia Beijing kuliko rais wa zamani Donald Trump, mpinzani wake katika uchaguzi wa rais wa mwaka huu. Katika hotuba yake ya hali ya kitaifa, rais Biden pia alipendekeza vipengele vingine vya sera yake ya China, ikiwa ni pamoja na kusimamia amani na utulivu katika ukanda wa Taiwan na kufufua ushirikiano katika eneo la Pacific. Aliongeza kusema amehakikisha kuwa teknolojia ya hali ya juu zaidi za Marekani hazitumiki China, jambo ambalo halikutokea kwa mtangulizi wake kwa kutofanya yote kati ya hayo. Maoni ya Biden kuhusu China, ambayo yalikuwa sehemu fupi ya hotuba yake, yametolewa siku moja baada wa ya waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi kuongeza mashambulizi ya maneno ya nchi yake dhidi ya Marekani. Umoja wa Afrika Ijumaa umekaribisha uamuzi wa Senegal wa kuandaa uchaguzi wa rais Machi 28 baada ya wiki kadhaa za misukosuko iliyosababishwa na suala hilo, kufuatia majibu kama hayo kutoka Marekani na Umoja wa Ulaya. Rais Macky Sall alitumbukiza Senegal katika mojawapo ya migogoro mibaya zaidi kuwahi kutokea katika miongo kadhaa baada ya kuahirisha uchaguzi wa rais dakika za mwisho uliopangwa kufanyika tarehe 25 Februari. Baada ya mwezi mmoja wa sintofahamu iliyozua kizazaa ndani na nje ya nchi, baraza kuu la katiba nchini hivi leo lilikubaliana na rais ili uchaguzi ufanyike Machi 24 kabla ya kumalizika kwa mamlaka ya Sall. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Mosa Faki Mahamat amepongeza suluhisho hilo la amani la mgogoro wa kistaasisi nchini Senegal. Gavana wa jimbo la Kaduna nchini Nigeria Ubasani amewahakikishia wakazi wa mji wa Chikun kwamba hakuna mtoto hata mmoja aliyetekwa jana katika shule moja mjini humo atakayeachwa nyuma na wote watarudishwa nyumbani. Watu wenye bunduki walivamia shule ya Kuring jana Alhamisi na kuwateka wanafunzi mia mbili themanini, mwalimu mmoja na mkazi mmoja katika mojawapo ya utekaji nyara mkubwa kabisa nchini humo. Gavana San alitembelea mji huo hii leo Ijumaa, ambako wazazi na wakazi walionekana kuwa na hasira na kutaka serikali kuchukua hatua kali zaidi kuzuia utekaji nyara unaofanyika zaidi huko upande wa kaskazini magharibi mwa nchi. Maafisa wa usalama na wakiserikali wa jimbo hawajatoa idadi kamili ya wanafunzi waliotekwa kutoka shule eh, hiyo ya msingi. Mamia ya watoto wamekuwa wakitekwa nyara na kuachiliwa baada ya kulipwa fidia katika majimbo ya kaskazini magharibi na kati ya Nigeria katika miaka ya hivi karibuni. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky atakuwepo mjini Istanbul leo Ijumaa kwa mazungumzo na mwenzake rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan eh, kuhusu vita dhidi ya Russia na usafiri kwenye Black Sea. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kukutana kwenye ikulu ya Istanbul na kufanya mkutano na waandishi wa habari jioni, eh, kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na ofisi ya rais wa Uturuki. Ofisi ya Zelenski imesema wawili hao watajadili pendekezo la Kiev la kumaliza mzozo huo pamoja na usalama wa safari za Black Sea, hali ya chakula duniani, kuachiliwa kwa wafungwa wa Ukraine na wale wa kisiasa wanaoshikiliwa na serikali ya Russia. Uturuki, mwanachama wa NATO, imejaribu kudumisha uhusiano mzuri na Moscow pamoja na Kiev katika kipindi chote cha miaka miwili ya vita, huku Erdogan akijiweka kama msuluhishi mkuu na anayeweza kuleta amani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Hong Kong Ijumaa imezindua pendekezo la sheria inayotishia kifungo cha maisha kwa raia ambao wanahatarisha usalama wa taifa na kuongeza wasiwasi katika uhuru wa eneo hilo miaka minne baada ya Beijing kuweka sheria kama hiyo ambayo iliondoa kabisa upinzani wa umma. Mwisho wa habari za dunia, nampisha mwenzangu Sande Shomari akuletee meza ya waandishi wa habari. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji kwenye matangazo haya hivi sasa ikiwa leo ni siku ya ijumaa ni kwenye meza yetu ya waandishi wa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mjini washington dc na ikiwa basi mkushafika saa tatu dakika darika zake tano hii leo katika meza hii ya waandishi wa habari tutamulika e habari mbalimbali zilizojiri mbali, duniani na eneo zima la Afrika Mashariki na kati na Maziwa Makuu. Kwanza basi yote hayo, tutaungana na waandishi kutoka maeneo hayo. E, tutakuwa na waandishi kutoka nchini Tanzania, Pati Magubira e, mwandishi wa kujitegemea kutoka kule Arusha, Tanzania. Hali kadhalika tutakuwa naye Keli Ogome, mwandishi wa kujitegemea kutoka kule nchini Kenya. Vilevile vile, tutaungana naye Ruzige Masantura, mwandishi wa kujitegemea kutoka kule Rwanda, na vilevile tutaungana naye mwandishi wa habari wa muda mrefu nchini Kenya na mdau wa habari patience Nyange. Basi moja kwa moja kwenye meza hii ya leo tutaangalia yale ambayo yanajiri, pia tukiangalia yalojiri hapa Marekani. Waandishi wenzangu, karibuni kwenye meza ya waandishi wa habari. Asante sana, asante. Basi moja kwa moja tukiangalia yale yaliyojiri, nikianzia kwa upande wa hapa Marekani, rais wa Marekani Joe Biden aitumia hotuba yake ya hali ya kitaifa Alhamisi usiku kama jukwaa la kuwarai Wamarekani kumchagua tena kwa muhula wa pili, huku akimkosoa vikali mpinzani wake mkuu, mgombea wa chama cha Republican Donald Trump. Pia Biden alimkosoa rais huu wa zamani alichokita kuunga mkono chuki kuwa na kisasi na kuhatarisha uhuru ndani na nje ya nchi, na mara, mara, mara kwa mara kwenye hotuba hiyo, Biden alimtuhumu mtangulizi wake bila kumtaja jina, akipaza sauti yake, huku akijaribu kutuliza wasiwasi wa wapiga kura kuhusu umri wake na utendaji kazi wake kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba. Habari hii si kwamba inavuma tu hapa Marekani. Lakini pia katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu na duniani kwa ujumla e, inatazamwa na kuangaliwa. Sasa basi moja kwa moja niwape nafasi e, waandishi wenzangu mlioko hapa kuweza tu kueleza pengine kwa upande wa eneo la Afrika ya Mashariki e, kile ambacho kinazungumzwa baada ya kutazama hotuba hii ya Rais Joe Biden. Ni kitu gani ambacho pengine e, kimekuwa kizungumzwa zaidi? Karibu Keli Yogombe kutoka pale Kenya. Ah, shukran sana kwa kunialika kwenye kipindi hiki. Nadhani mambo yote ambayo yanahusu Marekani yanahusu ulimwengu mzima na yanahusu Afrika Mashariki, na sisi kama wanahabari Afrika Mashariki, kile ambacho tulikuwa tunazingatia sana ni matamshi yake kuhusiana na maswala ya kigeni, foreign policy ajua kwamba yeye ndo rais ambaye tutasema kwa, kwa hivi karibuni wa Marekani ambaye kidogo alijaribu kufanya ni kama analegeza kamba e, na tukaona kwamba nchi za Afrika zinaanza kujenga uhusiano mzuri sana na Marekani. Utapata pia hata wanafunzi wa nchi za Afrika walijaribu sana katika kipindi hiki kuenda Marekani kutafuta nafasi na pia kumekuwa na uhusiano mzuri tu kati ya Marekani na mataifa ya Afrika Mashariki, Kenya ikiwa mojawapo, Tanzania, Uganda na mambo kama hayo. Uh, kuhusiana pia na ile hotuba, najua aligusia mambo mengi sana, ikiwa pamoja na vita vya Urusi na Ukraine kufa msaada kwa Ukraine na pia kuanzishwa labda kwa mataifa mawili ili kusitisha vita vya Palestina na Israel. Hawa Israel ni washirika bado wa nchi za Afrika Mashariki. Urusi bado ni marafiki za Afrika Mashariki. Sasa wanahabari walikuwa wanafuatilia sana hotuba e, ya, ya rais Biden, itaathiri vipi ama sera zake zinaathiri vipi e, hali katika nchi za Afrika Mashariki. Sawa kabisa Keli Ogome, nakushukuru sana eh, kutoka pale nchini Kenya. Lakini moja kwa moja, Keli subiri hapo hapo, nimpe nafasi na kumkaribisha Pati Magubira eh, kutoka kule Arusha, Tanzania. Pengine kwa upande wako eh, utueleze huko upande wako uliko wewe eh, hotuba hii imepokelewa vipi na pengine yale makubwa ambayo yamezungumzwa yatakayoangaliwa kwa kina eh, kwa upande huo. Asante sana kwa kunialika katika kipindi hiki. Uh, kwa upande wa Tanzania, uh, kama alivyosema, uh, mwongeaji aliyepita, uh, watu wameona kama kuna unafuu ukizingatia kwamba mtangulizi wa Biden uh, hakuwa hakuwa anaipenda sana Afrika. Kwa hiyo uh, uh, ushirikiano ule wa wa wadau wa maendeleo uh, maanayake ni kwamba Biden amejitahidi ukilinganisha na wakati ule wa Trump. Kwa hiyo imepokewa kwa matumaini kwamba Biden amefungua milango kwa, wa Afrika kuwa na uhusiano mzuri. Hata kipengele alichoongelea kuhusu wakimbizi hakuwa na mkono wa chuma kama mtangulizi wake Trump. Bila shaka na pengine, basi ukiangalia hivyo hivyo, nigusie upande mwingine ambao pengine unazungumza sana hapa Marekani ni umri wa Biden, na kama mnavyoona hata wachekeshaji eh, kwenye vipindi mbalimbali wamekuwa mbali wakizungumzia sana na kugusia kuhusu umri wake kwamba ni mkubwa sana, na akishinda atakuwa ameweka rekodi ya kwa rais mwenye utu uzima kuliko wengine wote waliowahi kuwa katika nafasi hiyo hapa Marekani. Lakini alipoingia jana kuzungumza alionekana mwenye ukakamavu, alionekana akizungumza kwa juhudi. Ee, na ku, pengine kuwashangaza wengine hapa Marekani kwamba alikuja kwa staili tofauti kabisa. Atakuwa na umri wa miaka themanini na moja hivi sasa, na alikaa kweli kweli akikosoa sera za uchumi na huduma za afya katika mambo mengine mengi aliyozungumza kwenye hotuba yake. Pengine eh, nikupe nafasi Patience Nyange, tumeshuhudia marais wengi wa Afrika wakizungumzwa na kusemwa kama ambavyo anasemwa Rais Biden. Pengine upande huo na mengine mengi eh, kitu gani kingine ambacho wewe kwa upande wako umeona kimegusa waandishi upande huo. Mwenzangu, kwa kunihusisha katika mazungumzo haya, na kama alivyotangulia kusema huyu mwenzetu kwamba kwa kweli amepeana wengi, wameangalia jinsi alivyo, wakaangalia pia kuhusiana na umri wake, na najua sisi katika mataifa mengi ya Kiafrika ni kwamba watu ambao wanapigania uongozi mara nyingi watu wanasema ni lazima wawe na umri mkubwa. Na kwa hivyo wengi hapa wanachukua kwamba hili litawasaidia lita sana Waafrika maana sisi tunapigania vijana kuwaona katika uongozini ama kuona umri, kuona watu walio na umri wa makamo katika uongozini, lakini kama mataifa yaliyoendelea yanakubali watu walio na umri ambao kama utakuwa wake Biden hivi sasa, watu wanasema kwamba itakuwa imefungua njia sana nyi, e, njia ya kuhakikisha kwamba pia wale Waafrika ambao wako hapa na wako na umri ambao umekomaa pia wao kuendelea kuongoza, na unajua tuko na na na na mataifa kadhaa ambao viongozi wetu hivi sasa ni watu walio na umri ambao wamekomaa. Hilo ni jambo ambalo kwa kweli limejadiliwa kwa muda hivi sasa mwa, kwa lile lingine ambalo nimeona kwamba watu wameangalia sana na wakaangalia ni kwamba ni jinsi alivyo, eh, wakati wa wa covid nineteen, jinsi alivyoangazia suala la covid nineteen, na jinsi alivyohakikisha kwamba ame ameweza ame kuhusisha kusi, watu wake wote, watu wakaelewa kila wakati ni nini ambayo inafanyika. Watu wanasema kwamba alivyo yeye kama rais na kuchukulia suala hili nzima la um, COVID-19, ukilinganisha na mataifa mengine, alifanya juhudi kubwa sana kuweza kuhakikisha watu wake wamekingwa, watu wake wamepata tiba waliohitaji, watu wake na wengi wakapata wakaelewa, waliweza wakwanza wao kuvaa maski kuhakikisha kwamba kuna briefings ambao zinafanyika kila wakati, ukilinganisha na mataifa mengine ambayo yalichukua mkondo kama huo huo hapo baadaye. Kwa hivyo wengi wanasema kwamba yale ambayo aliyofanya yeye wakati ule ni mengi ambayo watu hivi sasa wanaweza kuwa na matumaini nayo, wanaweza kuchukua, wakasema kuna hili ambalo limefanyika vyema, kuna mambo kadhaa, na vilevile kuhakikisha kwamba alichukua kutoka um, raisi ambaye alitoka uh, rais uh, Barack Obama ambaye alizingatia sana masuala ku, na kuhakikisha kwamba kuna muungano uh, um, pamoja na watu weusi na watu wengine wa makabila tofauti tofauti, pia yeye ameendeleza hilo. Kwa hivyo hilo linaonekana kwamba ni changamoto kwa mtu yoyote yule ambaye anaweza taka kukua rais hivi sasa na vile vile kuendeleza sera zake ambazo amezikamilisha yeye kwa hivi sasa, na vile vile akizitetea kusema hizi ndio ni kati ya yale mambo ambayo yameleta uwiano katika taifa la Marekani. Asante sana kushukuru eh, Patience Nyange eh, kwa hayo maoni yako. Lakini moja kwa moja basi nikigeukia upande mwingine, nafikiri tulishuhudia hapa Marekani wakati wa ile siku ya uchaguzi wa majimbo zaidi ya kumi na sita maarufu kama Super Tuesday ambapo si jimbo moja linapiga kura lakini majimbo mengi, na kama tulivyoshuhudia upande wa Republican, hatimaye Donald Trump akashinda majimbo mengi kuliko yule mpinzani wake Nikki Haley ambaye aliamua kujiondoa baada ya kupoteza dhidi eh, ya Donald Trump usiku ule. Lakini vile vile kwa upande wa Biden, inaonekana chama chake bado anaendelea kuungwa mkono, akionekana kwamba sasa yeye eh, anaongoza pia kwenye kura za maoni ndani ya chama chake, ikionyesha sasa kwamba tunarudi kwenye elfu mbili na ishirini kukutanisha wagombea hawa wawili tena, lakini hili limekuwa likijadiliwa sana kwenye maeneo mengi ya Marekani kwamba kuna baadhi ya watu hawakumtaka Trump lakini huyu anarudi. Kuna wengine hawakumtaka Biden, kwa hiyo wagombea wote wawili wanakuja katika umri mkubwa sana kwa mara nyingine tena. Pengine hili limepokelewa vipi katika eneo letu la Afrika Mashariki? Nakukaribishe eh, Ruziga Masantura kutoka kule Rwanda. Tuambie kwa upande wako hilo unalionaje, vyombo vya habari na waandishi wanasema nini? Naam, uh, asante uh, sana. Nafikiri kwa mtazamo wa wengi, hasa katika vyombo vya habari ambavyo vina ripoti hapa nchini, ni mtanange ambao unaweza ukatokea kwa sasa hivi, kwa sababu kipindi kile eh, ilikuwa ni kama kushtukiza kwa namna moja ama nyingine, kuona kwamba uh, Trump ambaye alikuwa amewekeza kwa kiasi kikubwa kuhakikisha kwamba anarudi katika muhura wake wa pili alipoteza lakini, pia e, kwa sasa hivi kuna pia kasoro nyingi ambazo zimekuwa zikiripotewa kwenye vyombo vya habari kuhusu hasa e, utawala wa Biden kwa upande hasa wa ukanda huu wa Afrika Mashariki, ukiona kwamba kuna mengi ambayo walitarajia kutoka kwake, mengi ambayo hawajayapata hasa katika ushirikiano e, na, na, na, na, na mataifa ya Kiafrika. Kwa hiyo inaonekana dhahiri kwamba kwa sasa hivi un, upo uwezekano kwamba pamoja na kwamba Trump pia hakuonyesha ule ushirikiano sana na Waafrika, lakini pia hakuonyesha kuingilia Waafrika, Afrika. Kwa hiyo kinachoonekana katika mahusiano sasa hivi imekuwa ni kuingilia kwa Marekani zaidi kwa masuala ya kiafrika badala ya ku-ya kushirikiana zaidi jambo ambalo eh, kwa kutokana na chambuzi mbalimbali ambazo nimekuwa nikiziona katika vyombo vya habari, wanasema ni bora kumpata Trump tena kuliko kumpata Uh, Biden ambaye inaonekana hasaidii has, bali anaingilia. Na wengine wanachambua wanasema, uh, ni bora kumbakiza uh, Biden kwa sababu, kwa namna moja ma nyingine uh, kumekuwa na wanachokiita stability katika mahusiano ya Afrika na Marekani, wakisema kwamba wakati wa Trump ilikuwa mara kwa mara, kauli zake zilikuwa zinaathiri zaidi kidiplomasia. Kwa hiyo ni hayo ambayo unayaona kwa, kwa, kwa, kwa mara kwa mara katika vyombo vya habari na wachambuzi wengi wamekuwa wakirejelea sana uh, suala hilo kwamba mtanange wa sasa hivi kati ya Biden na, na Trump unaweza uh, uka, uka, ukawa ni mtanange mkubwa zaidi. Bila shaka nakushukuru sana Masantura kutoka kule Kigali Rwanda, lakini hali ilivyo kwa upande mwingine, labda kile ambacho kinasubiriwa kama mtanange huo utatokea, pengine, nini matarajio ya hawa wasikilizaji wetu, wachambuzi na waandishi barani Afrika? Kwa upande wa Tanzania, nikukaribishe tena Pati Magubira. Uh, <coughs> matarajio, kama alivyosema msemaji aliyepita, ni hofu kwa watu wengi kwamba Trump atakaporudi zitarudi zile enzi zake za utawala wake. Uh, kutakuwa na ushirikiano hafifu uh, na nchi za Kiafrika, na ukizingatia Marekani ni taifa kubwa, uh, mdau wa maendeleo mkubwa kwa hizi nchi za Afrika. Uh, kwa hiyo kukosekana kwa ushirikiano na hilo na, na, na, na taifa kubwa, Afrika itakuwa imepoteza kwa kiasi fulani, bila shaka. Na kama ndivyo unavyoona hivyo, pengine nigeukie kwako Kelly Ogome, kile ambacho uh, unakiona ni nini hasa, na kile ambacho kinazungumzwa, kama mtanange huu utatokea tena, na nani wanaonekana uh, kuona anapewa fursa ya ushindi ikiwa hawa wawili watakutana? Asante sana kwa kweli, mtanange huu utatokea kwa sababu, huku Afrika Mashariki Kenya, kenywa hasa wanasema farasi ni wawili, yaani ni kinyang'anyiro, ndio kuna wengi sana ambao wanapigana kutafuta ile nafasi, lakini farasi ni wawili hapo, ambaye ni Biden na Trump. Na Biden kwa kweli amekuwa na utasema kwamba hajakuwa amelemea sana nchi za Afrika utawala wake kidogo umeonekana kushirikiana na nchi za Afrika, e, tofauti na mtangulizi wake ambaye kidogo alikuwa ame mkono mgumu sana, alikuwa ashirikiani sana na nchi za Afrika. Na kama yule mwenzangu alivyosema kutoka Tanzania kuna Waafrika wengi sana ambao walikuwa na hofu kwamba iwapo Trump ataingia tena atavuruga yale mambo madogo mawili matatu ambayo amefanywa na utawala wa Biden na hata labda Obama katika kufanya Marekani na nchi za Afrika kuwa marafiki ama kushirikiana. Sasa kuna ule uoga tu kwamba huyu Trump labda tena ataharibu mambo ya uhamiaji ata vuruga vuruga zile sera uh, upande wa Biden. Naye kuna pia wale ambao wanaona, ah, huyu akiingia basi tena atarahisisha mambo upande wetu. Wengine um, nao wanaona, ah, huyu naye kidogo umri umekwenda, lakini tena wanahoji kwamba umejua, umri ukisonga sana pia unakuwa na experience na ile busara ya kuongoza. Sasa bado ni hisia mseto uh, utasema kwamba mh, hawa wana, kuna wana hofu yao na kundi hili pia lina hofu yao na matarajio yao. Bila shaka kila mmoja anatoa maoni yake. Sawa kabisa. Eh, kabla sijageukia kwingineko, eh, nikupe nafasi Patience Nyange, wewe unavyoshuhudia yale yanayojiri katika kuzungumzwa juu ya uongozi wa hawa viongozi wawili ambao pengine watakutana kwenye uchaguzi wa Novemba. Kama mwenzangu alivyotangulia kusema huyo mkenya mwenzangu, ni kwamba kwa kweli watu wanaangalia hawa wawili, na kila mtu anaangalia upande wake, na hivi sasa watu wapiga kura wako na fursa nzuri sana ya kuangalia, maana Biden amekuwa na nafasi yake ya kuongoza, Trump alikuwa na nafasi yake ya kuongoza. Kwa hivyo hivi sasa wawili wote watawekwa katika mizani na watu watakuwa wanaangalia, je, huyu alipokuwa katika uongozi ni, ni gani tuliopata? Je, huyu ambaye sasa hivi sasa tulimtoa huyu Trump tukamtoa, tukamweka huyu Biden, hivi sasa ni, ni gani ambaye ametuletea, ambaye anatufaisha sisi? Ni gani ambaye anatuudhi sisi, yakilinganishwa na yale ya mwenzake aliyemtangulia wakati huo? Kwa hivyo nadhani ni wakati mzuri sana, wakati unapopata watu wawili ambao tayari washapata nafasi. Inakuwa ngumu kuchagua wakati ule mtu analeta ahadi zake na hajapata nafasi, lakini hivi sasa wote wako na nafasi. Kwa hivyo kila mtu atetee ate, ile nafasi yake aliyopata hapo awali aliyopewa na wananchi kupata uongozi ama kupata nafasi uongozi, ya uongozi ni gani aliyofanya? Kuna wale ambao wanaona kwamba watu wanaogopa mataifa mengine ya nje, mataifa Afrika. Anasema huyu Biden kidogo alitupendelea sisi kiasi, tukaona kwamba yeye ni kama ako na moyo wa kushirikiana na, waku, na sisi lakini yule mwingine laa hasha, alikuja karibu yale yote ambayo ilikuwa ameleta ule wakati na Obama, hatumwamini sana. Lakini pia vile vile, ako na watu wake ambao wanampenda. Kuna watu ambao hivi sasa wameudhiwa na Biden, ambao kwa kweli wanasema, heri. Sisi tunapenda kusema sana hapa nchini Kenya, iwapo kuna kiongozi ambaye alikuwa ametoka na sasa hivi sasa kuna mpya na yule mwingine aliyotoka anataka kurudi, watu wanabaki heri yule wa kwanza na kuna hata tunatengeneza hashtagi mara nyingi kusema heri yule wa kwanza. Sasa hivi sasa kuna watu ambao wanasema heri Trump bila kujali kwamba miaka yake imesonga ama nini imefanyika. Ni kwa sababu yale ambao walikuwa wamefanya ule wakati yaliwapendeza. Kwa hivyo ah, hivi sasa ni nafasi Mama, ya kungojea kuangalia wapiga kura wako na wakati mzuri sana wa kuchagua. Maana hawa viongozi ambao tunasema kama ndio farasi wawili, farasi wawili watu walipata nafasi ya kuwa katika uongozi. Kwa hivyo ni kila mtu kuangalia, je, mahali tulipofika, na wale ambao wanakuwa, kwa mfano, vijana wakiangalia pia pia mahali wanaelekea wanajaribu kuwaweka katika mizani na vilevile vile kujua je, yes, sisi tunapokuwa na tunapoendelea uh, and, mbele demokrasia yetu inatupeleka wapi? Ni nani anajali maslahi yetu kama sisi vijana? Ni nani wow, anajali na unaona, katika uh, katika hii hotuba ambayo iliyotolewa wakisema, katika hiyo hotuba wamesema kuna mambo mengi sana yalifanyika, kulikuwa na kazi ambazo zime- zime um, zimetengenezwa huwa katika eh, wakati wa uongozi wake Biden. Wanasema zaidi ya kazi laki nane. Kwa hivyo hizo si kazi ndogo. Je, wale walio waliofaidika na hizi kazi wanaweza kupiga kura yeye? Kwa sababu kila mtu anaangalia mahali aliko hivi sasa bila zime, shaka. Patience, nikushukuru ni muda shaka, nikushukuru, wakati mda ni wetu hauturuhusu sana. Asante sana Patience, nakushukuru. Subiri hapo hapo kwenye laini ya simu mnaendelea um, kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika akitangaza kutoka washington dc lakini siwezi kuacha kugusia swala la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo huko mashariki ambako mapigano yameripotiwa wiki hii kati ya kundi la M23 na jeshi la serikali kule kivu kaskazini ambako wameendelea kuchukua miji na vijiji pamoja na sehemu muhimu zenye madini. jamani kundi hili hatima yake ni nini ni. pengine nikukaribishe uh, moja kwa moja Masantura, utueleze kwa upande wako kile ambacho unakiona kikiripotiwa huko hali ilivyokuwa. Naam, kwa jinsi ambavyo tumekuwa tukifuatilia kwa wiki nzima tumeona uh, um, kile ambacho kilikuwa, kina tunaweza tukakiita hali ya matumaini ya kurejea kwa amani katika upande wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefifia kwa baada ya mapigano kuzuka tena, na tunachokiona sasa hivi ni ni ni ni, ni mapigano ambayo kwa kweli yanatishia amani ya wananchi, na wengi wanakuwa wanakimbia kutoka kutoka maeneo hayo kwenda mataifa jirani eh, na wakimbizi wa ndani pia wameongezeka na ni jambo ambalo kwa kweli ah, linasikitisha. Lakini kiuhalisia, tunaona katika wiki hii vilivyoripotiwa zaidi ni kuhusu eh, Umoja wa Afrika Ku, kuunga mkono mpango wa SADC wa kwenda ku, ku, kupigana na waasi hao wa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, huku Rwanda na wao wakitoa kauli ya kutokukubaliana na, na, na maamuzi hayo ya African Union kus, kusaidia ama kuunga mkono juhudi za SADC wakisema inatakiwa mazungumzo ya amani yasikilizwe badala ya kuendeleza vita katika eneo hilo, kwa sababu kuna wale ambao wanateseka kutokana na vita hiyo. Kwa hiyo ndo tunachokiona kikubwa zaidi, naweza nikasema matumaini yamefifia, ni kweli, na wanaoteseka zaidi ni kina mama na watoto, na leo ikiwa ni siku ya kina mama duniani, jambo la kusikitisha kwa upande huo. Nilizungumza kina mama wa Kongo wakanaambia, baadhi yao kwamba sisi huku hatuna sherehe, sisi tuko kwenye vita na tunateseka. Sasa nikupe nafasi, Kelio Gome, wewe unachoona hapa, yameshaenda majeshi ya Sadek, yamekushaenda majeshi ya Afrika Mashariki, yamekushaenda majeshi mengine ya ya kusaidia, lakini yote imekuwa ngumu. Nini ambacho hatima tutakayoisikia hapa baada ya kusikia mji mmoja Kibirizi nao eh, umedhibitiwa na waasi? Tutakachoona ama tunachoona hivi sasa ni mahangaiko zaidi na kutakuwa na idadi kubwa sana ya wakimbizi wa ndani kwa ndani na hivi sasa tunavyozungumza, zaidi ya watu laki moja wameshafurushwa makwao, M23 inapoendelea kuteka miji na ya vijiji vingine katika hilo eneo la mashariki mwa Kongo. E, tayari hata wito wa msaada umeanza kuitishwa na mashirika kadhaa yakiwemo mashirika kama vile ms shirika la msalaba mwekundu. E, hatma hii ni tutaona kwamba wakimbizi wakishaongezeka, pia nchi za Afrika Mashariki zitaanza kushuhudia u, u, u, idadi kubwa ya wakimbizi kwa sababu wakishatoroka kwao wataingia Uganda, wengine watakuja Kenya. Ni hali ngumu tu ya maisha ambayo ite, inaendelea kushuhudiwa na wajua, hivi vita haviishi leo, haviishi kesho. Eh, makundi kadhaa yamekuwa pale, jeshi la Afrika Mashariki limekuwa pale, haviishi leo. Sasa ni mahangaiko zaidi ambayo yanazidi kuongezeka na hali na inazidi kuwa tu mbaya eh, mashariki mwa Congo, na katika ukanda huu wa uh, maziwa makuu, kwa sababu shida ya Congo ni shida ya Kenya, shida ya Kongo ni shida ya shi shi Rwanda, ni shida ya Burundi. Hilo ndio jambo ambalo tunaliangalia. Basi muda nao unakimbia kweli kweli, eh, upande wa pili, Pati Magubira, neno la mwisho kuhusiana na hali liloisikia kule Congo. Uh, hali ya Kongo inaonekana kama donda ndugu ndonda ndugu, kwa sababu uh, migogoro ya Kongo inachagizwa zaidi na uroho wa madaraka na kupata fursa ya viongozi kujilimbikizia mali, kwa sababu inaonekana hakuna nia ya dhati. Mikataba mingi imeshafanyika uh, lakini hakuna matunda yanayoonekana. Sawa kabisa. Basi uh, nikushukuru sana Pati Magubira la. Samahani, muda wetu umekimbia kabisa. Ni kushukuru sana kushirikiana nasi, kutoka kule Arusha Tanzania, Kelly Ogome kutoka kule nchini Kenya, Ruzige Masanta kutoka Rwanda na Patience Nyange kutoka kule nchini Kenya. Asanteni sana kwenye meza hii ya waandishi kutoka Washington na watakieni wote usiku mwema. Kwaherini kwa sasa.