Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo haya. Ninayekukaribisha mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na Ed Ligongo. Leo ni Ijumaa, Machi mosi mwaka 2024. Tunasikika kupitia Radio Free Africa, RFA, inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi. Tunasikika pia kupitia redio Citizen kote nchini Kenya, hali kadhalika nchini DRC na kwingineko. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibu Katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa, ambayo yanajumuisha live talk kila Ijumaa, tunaangazia maisha na utendaji kazi wa rais wa awamu ya pili Tanzania, hayati Ali Hassan Mwinyi. Je, baadhi ya watu waliofanya naye kazi wanamzungumzia vipi mtu ambaye alikuwa anashirikiana na wenzake katika kutoa kauli, msikivu, mzuri, akisikiza sana kuhusu majadiliano na baadaye kutoa yale ambayo yako moyoni mwake, na mara nyingi yalikuwa ya, ya mwafaka mkubwa. Na katika taarifa nyingine, Kenya na Haiti zimetia saini makubaliano ya pande mbili ambayo yamefanyika leo Ijumaa. Baada ya vidokezo hivi, sasa ninamkaribisha Id Ligongo na, na kusomea habari za dunia Wametoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa rais wa pili wa Tanzania Alhaji Ali Hasan Mwinyi aliyefariki dunia Alhamisi jioni akiwa na umri wa miaka tisini na minane. Mara baada ya ibada ya Ijumaa, mwili wake ulipelekwa katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam kwa ajili ya raia kutoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo aliyeongoza taifa hilo kwa mwaka 1985 mpaka 1995. Rais mstaafu Mwinyi aliingia madarakani kuchukua utawala wa rais wa kwanza wa Tanzania hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliyekuwa madarakani kwa zaidi ya miaka 20. Akitambulika kama mzee Ruksa, rais Mwinyi alifanya mapinduzi makubwa Tanzania, hasa kuingia katika mfumo wa biashara na soko huria kutoka siasa za ujamaa ambazo ziliasisiwa na rais Nyerere. Atazikwa kesho kisiwani Unguja, Zanzibar. Kenya na Haiti zimetia saini makubaliano ya pande mbili leo Ijumaa, yanayotoa ridhaa ya, ya kupelekwa polisi kutoka nchi hiyo ya Afrika Mashariki kuongoza ulinzi wa usimamizi wa sheria na amani unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa katika taifa hilo linalokabiliwa na magenge ya uhalifu katika ukanda wa Karibian, rais wa Kenya William Ruto amesema. Ruto amesema yeye na Waziri Mkuu wa Haiti Ariel Henry walijadiliana hatua zinazofuata za kuwezesha kuharakishwa kupelekwa kwa kikosi hicho, lakini haijabainika mara moja endapo makubaliano hayo yanavuka kizuizi cha uamuzi wa mahakama ya Kenya wa Januari ambao ulitaka kusimamishwa kwa shauri hilo kwa kutaja hatua hiyo ni kinyume cha sheria. Mahakama ya kijeshi kaskazini mwa Somalia imewahukumu kifo raia sita wa Moroko kwa kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State. Taifa hilo la pembe ya Afrika limekabiliwa na uasi wa miaka kumi na saba kutoka kwa kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Alqaida, huku wanamgambo wa kundi la Islamic State pia wakiendesha shughuli zao nchini humo. Siku ya Alhamisi, Ali Dahir, naibu mwenyekiti wa mahakama ya kijeshi huko Bosaso katika jimbo la Puntland, aliwahukumu wa Moroko sita kifo kwa kujaribu kuharibu maisha ya jamii ya Kiislam, maisha ya watu wa Somalia na kusababisha uharibifu nchini humo. Mahakama hiyo pia ilimhukumu raia wa Ethiopia na raia wa Somalia kifungo cha miaka kumi gerezani kwa kuhusika katika kesi hiyo hiyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Chama kikuu cha upinzani cha Chadi Jumaa kimeshutumu jeshi kwa kumua kiongozi wake katika shambulio kwenye makao makuu yake kabla ya ya uchaguzi wa Mei ulioahidiwa kwa muda mrefu. Yaya Dilo jeru alikuwa mpinzani mkuu na binamu yake mahamat idris debi itno ambaye alitangazwa rais wa mpito na serikali ya kijeshi mwaka 2021 dilo alifariki dunia jumatano baada ya wanajeshi kuizingira ofisi ya chama chake cha kisosialisti katika mji mkuu jamina katika kile ambacho chama hicho kimesema ni unyongaji serikali imekanusha madai hayo Ghasia hizo zilizuka siku moja baada ya utawala wa kijeshi wa Chad kutangaza uchaguzi wa rais kufanyika Mei sita. Uchaguzi huo utamaliza kipindi cha mpito cha miaka mitatu na unalenga kurejesha nchi hiyo ya Afrika ya kati katika utawala wa kikatiba. Vifo vya Wapalestina wasiopungua mia moja kumi na wawili vilivyotokea Alhamisi vya watu waliokuwa wakitafuta misaada ya kibinadamu katika mji wa Gaza vimeshutumiwa vikali kimataifa leo hii kufuatia kile mashahidi wa mataifa na maafisa wa afya wa Gaza wanasema ni matokeo ya mashambulizi ya Israel. Kwa upande wake Israel inapinga kuhusika ikisema watu wengi walikanyagana na kugongwa na malori ya misaada. Maafisa wa hospitali ya Gaza awali waliripoti shambulizi la Israel dhidi ya umati wa watu katika mzunguko wa barabarani wa Al Nabusi magharibi mwa mji wa Gaza. Walioshuhudia baadaye walisema kuwa wanajeshi wa Israel walifyatua risasi wakati watu walipokuwa wakichukua bidhaa za unga kutoka kwenye malori ya misaada. Msaada kidogo umefika kaskazini mwa Gaza katika wiki za hivi karibuni ambapo mahitaji ya chakula yanazidi Umoja wa Mataifa umeonya kukaribia kwa njaa. Na jamaa na wafuasi wa Alexei Navalny wametoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo wa upinzani hivi leo kusini mashariki mwa mo Moscow, baada ya mivutano na serikali kuhusu kukabidhiwa kwa mwili wake baada ya kifo chake ambacho chanzo chake bado hakijafahamika katika gereza la mbali la eneo la Arctic. Wafuasi wake wanasema makanisa kadhaa huko Moscow yalikataa kufanya ibada hiyo kabla ya timu ya Navalny kupata kibali kutoka kwenye moja ya wilaya ya Maryino katika mji mkuu ambako aliwahi kuishi kabla ya kuwekewa sumu mwaka elfu mbili na ishirini na, na kutibiwa Ujerumani. Baadaye alikamatwa baada ya kurejea Rusia. Kanisa ambalo lilikubali kufanya ibada hiyo hali kuandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii kama ibada ingefanyika, serikali iliweke, iliweka vizuizi vya barabarani kuelekea kanisani humo, ambapo polisi wengi wa kutuliza ghasia pia walipelekwa eneo hilo mapema hii leo. Nam, karibu kusikiliza Live Talk ya voi Swahili kutoka hapa Washington DC. Kipindi unachokipata kila Ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali mbali ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na mengineyo. Katika takriban dakika 45 zijazo, utakuwa nami Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na Ed Ligongo katika kuendesha mjadala unaoangazia maisha na utendaji kazi wa rais wa awamu ya pili Tanzania, Ali Hassan Mwinyi ambaye alifariki Alhamis katika hospitali ya Mzena jijini Dar es Salaamu nchini Tanzania kutokana na maradhi ya saratani ya mapafu, kulingana na taarifa iliyotolewa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Rais Mwinyi alizaliwa Mei nane mwaka elfu moja mia tisa na ishirini na tano Tanganyika na baadaye alihamia Zanzibar ambapo alipata elimu ya dini ya Kiislamu. Amefariki akiwa na umri wa miaka tisini na minane. Baadhi ya nyadhifa alizoshika kufuatia muungano wa Tanganyika huru na Zanzibar mwaka 1964 na kuunda Tanzania, alipanda ngazi na kuwa balozi wa Misri pamoja na waziri wa afya, mambo ya ndani na maliasili katika miaka 1970 na mwanzoni mwa miaka 1980. Enzi za uhai wake akiwa madarakani, aliondoa vikwazo dhidi ya biashara binafsi na kupunguza vikwazo vya uagizaji wa bidhaa kutoka nje na kupata jina la utani mzee Ruksa. Hivi tunavyozungumza watanzania na taifa kwa jumla tayari wameanza siku saba za maombolezo kufuatia kifo cha Ali Hassan Mwinyi, huku watu mbalimbali mbali na warika tofauti wanamzungumzia kwamba alikuwa mtu mpenda amani demokrasia na alifungua fursa za vijana kujua ulimwengu zaidi katika utafutaji wa riziki yaani ajira. Nisieleze mengi kwa sasa, kwani tunao washiriki ambao baadhi walipata fursa ya kufanya kazi na hayati Ali Hassan Mwinyi. Mmojawapo ni chacha Nyegoti chacha kutoka Kenya. Tunaye Amini Mwidau kutoka Canada na Goodluck Ngingo kutoka Tanzania. Vilevile vile, tumekusanya sauti za watu tofauti kutoka maeneo mbalimbali wakitoa maoni yao kufuatia kifo cha Ali Hassan Mwinyi na namna ambavyo walivyomfahamu. Pia wewe msikilizaji, unaweza kushiriki kwa kutupigia simu na utasikika live kwa kutumia namba yetu ya studio, ambapo kama upo nje ya Marekani unaanza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Narudia, kama upo nje ya Tanzania basi kumradhi, kama upo nje ya Marekani, unaanza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja 5 1 Endelea kusikiliza VOA Swahili katika live talk, ambayo upo nami mkamiti kibayasi na, na id ligongo. Kama nilivyoeleza uh, kwa muktasari tu hapa basi, uh, salamu mbalimbali mbali za uh, kuomboleza zinaenda huko nchini Tanzania kwa rais uh, Samia Suluhu Hassan, hali kadhalika kwa rais wa Zanzibar uh, Hussein Mwinyi kufuatia kifo cha baba yake kwake yeye na Watanzania kwa ujumla. Na nianzie kwako Chacha Nyegoti Chacha, aa, tunafahamu kwamba katika miaka ya elfu mbili na sita mpaka elfu mbili na nane aa, ulipata bahati ya kufanya kazi na hayati Ali Hassan Mwinyi huko SUZA, yani State University of Zanzibar. Tuanzie kwako utu, utupe kile ambacho Watanzania na jamii kwa ujumla hawafahamu kwa undani kuhusiana na utendaji kazi wa karibu kwako wewe na hayati Ali Hassan Mwinyi. A, mimi nakumbuka wakati huo, wakati ambapo nilikuwa ninafanya kazi na tume ya vyuo vikuu vya Afrika Mashariki. A, ilikuwa ni wakati ambapo Afrika Mashariki ilikuwa inapanua vyuo vyao ili viweze kuchukua wanafunzi wengi ambao walikuwa wana tamaa ya kuendeleza elimu zao za juu na kupata digri na shahada za juu. Na wakati huo ah, Ali Hassan Mwinyi alikuwa amesha staafu kama raisi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, lakini alikuwa ndiye mkuu wa chuo cha SUZA, yaani chancellor. Na katika maingiliano yangu na yeye nilimuona kama mtu mwadilifu. Kwa hivyo ili kumwomboleza, nina azma ya kusema kwamba nilimuona kama mwalimu na pia nilikuwa nimeshafahamu kwamba alikuwa mbunge, amekuwa waziri, amekuwa balozi, amekuwa rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa hivyo nilishuhudia na kumwona kama mtu ambaye alikuwa na hekima na busara ya hali ya juu kwa namna ambavyo katika kuchangamana kwake na wenzake wakuu wa vyuo vya Afrika Mashariki katika mikutano mbalimbali mbali. Alikuwa na maoni ya maono ambayo yaliweza kutuelekeza sisi tuliokuwa tunashughulika na namna ya kupanua eh, eh, sekta hii ya vyuo vikuu katika Afrika Mashariki na hasa hali yake aliyokuwa anazingatia ni kwamba tunahitaji elimu ambayo itakomboa vijana, ambayo itaweza kuweka uadilifu wa kuweza kutumikia watu raia bila kujali matabaka na bila kujali dini, na haya yote ni mambo ambayo kwa sasa hivi wakati tunazungumza kuhusu kuondoka kwake mm-hmm, ninayakumbuka sana kwamba alikuwa mweledi na alikuwa mwadilifu na alikuwa mwenye busara ya hali ya juu. Shukrani sana. Nije kwa upande wako, Amini Mwidau, umekuwa ukifuatilia siasa za kimataifa kwa muda mrefu, umekuwa uki, ukiwaangazia viongozi um, duniani kote katika ufanyaji kazi wao um, na masuala mengine. Kwa upande wako, kifo cha Ali Hassan Mwinyi, rais wa pili wa Tanzania ambaye aliongoza katika kipindi cha mwaka 1985 hadi 1995, nini ambacho tunajifunza na kile ambacho tunatakiwa kukiendeleza? Uh, uh, kwanza nakubaliana na, na profesa Chacha kwa maelezo yake kuhusu uh, marehemu Ali Hassan Mwinyi, lakini kikubwa zaidi katika, katika maelekezo yangu ama vile nilivyoangalia maisha yake ni kwamba Tanzania katika uongozi wa nchi kuna vipindi viwili vikubwa. Kuna kile kipindi ambacho kwamba cha uongozi wa wakati wa marehemu rais Mwalimu Nyerere, alafu na kipindi baada ya Mwalimu Nyerere. Kwa hiyo hicho kipindi ni kipindi ambacho kwamba kina kina mageuzi makubwa sana ya kisiasa na kiuchumi, kwa sababu katika wakati wa Mwalimu Nyerere kulikuwa na sera za kijamaa, kulikuwa na katika mifumo ya kisiasa kulikuwa ni mifumo ya chama kimoja, na Mwalimu alikuwa ndio alikuwa kama kinara ama kiongozi mashuhuri kwa wakati ule. Kwa hiyo kuondoka kwa Mwalimu kulikuwa kuna pengo kubwa sana, lakini alipokuja Ali Hassan Mwinyi, kutokana na uweledi wake, professionalism aliyokuwa nayo, uh, aliweza kuleta mageuzi makubwa ya kisiasa na kiuchumi ikiwemo mwanzilisho wa vyama vingi katika Tanzania, na vile vile kuhakikisha kwamba uchumi wa Tanzania umebadilika kutoka wa kijamaa na kuingilia katika uchumi wa wa wa wa, wa, wa, wa, wa kimasoko ama uh, uh, uh, uchumi, hali ya uchumi kama ambayo tuko nao wakati wa sasa. Mm-hmm. Kwa hiyo maisha ya watu yaligeuka kwa wingi. Kwa hiyo ni kiongozi ambaye kwamba aliweza kumudu mabadiliko makubwa sana ya kisiasa na kiuchumi katika katika Tanzania. Lakini mbali na hapo, ye mwenyewe ni kama nembo ama symbol ya utulivu, ya mtu aliyeridhika, na kama yeye mwenyewe kwa kauli yake alivyokuwa akisema kwamba Uh, maisha ni kama hadithi. Kwa hiyo binadamu lazima waishi katika njia ambapo kwamba hadithi zile zikiwa zinasimuliwa ziwe ni hadithi nzuri. Kwa hiyo kwa kifupi ni mtu ambaye kwamba kwa ameishi maisha mazuri ya kibinadamu, ya kisiasa na hivi leo tutamzungumzia kwa wema wake aliofanya katika maisha yake ya uhai. Nije kwako good luck, uh, Ngingo, ukiwa Dar es Salaam, Tanzania, wakati huu ambapo Watanzania uh, kote nchini hapo mnaomboleza kifo cha rais wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia baada ya utawala wa chama kimoja. Ninamzungumzia Rais Ali Hassan Mwinyi aliyefariki jana. Nini ambacho unaweza kutuelezea kwa kina, hasa kama mchambuzi wa siasa za kimataifa? na ni Mtanzania, good luck. Ukimzungumzia okay, rais like, Mwinyi kuna mambo kadhaa ambayo, uh, tunaweza kuyakumbuka hasa katika taswira ya siasa, lakini vile tunalikumbuka kwa Mzee Mwinyi ni kwa namna ambavyo aliweza kutambua na kuthamini umuhimu wa taasisi za kimataifa, hasa katika suala zima la Tanzania kuweza kushirikiana nazo katika kuweza kuleta maendeleo kwa sababu ikumbukwe kwamba uh, kipindi cha rais wa awamu ya kwanza ulikuwa hasa na kudorola kwa ushirikiano baina ya Tanzania na taasisi kubwa za kifedha ikiwemo IMF, lakini vilevile vile, na World Bank hasa Mwalimu wa kitafsiri sera na namna ambavyo taasisi hizi zilikuwa zinataka nchi hizi kujiendesha zilikuwa zinakinzana na sera ya ujamaa, lakini vilevile vile, na mtazamo wa Chama cha Mapinduzi kwenye suala zima la shughuli za kimaendeleo. Lakini unaweza kuona ya kwamba uh, mzee Mwinyi alichukua uthubutu wa kuweza kurejesha mahusiano, lakini vilevile kuweza kubadilisha sera za za ndani za kifedha, hii kuweza kukizi matakwa, na hasa akitambua umuhimu wenyewe uh, wa Tanzania kuweza kushirikiana na taasisi zingine ili kuweza kupata maendeleo hasa kwa wananchi wake. Na kubwa, unaweza ukakumbuka hata taasisi hizi zilizokuwa zina zungumza swala zima la kuweza kutumia kupunguza matumizi ya serikali. Ni mzee Mwinyi ambaye aliasisi uh, na alisimamia upunguzaji wa matumizi ya serikali ikiwemo kupunguza nguvu kazi ambayo ilikuwa hitajiki, na hasa ikaja kauli maarufu sana uh, ya fagio la chuma, ikiwa katika nia ya kuweza kuondosha ama kupunguza gharama kubwa za uendeshaji serikali ambazo zilikuwa hazina tija kwenye nchi. Kwa hiyo ni mambo ambayo unaweza kumbuka, lakini kikubwa uh, kwa namna gani alivyoweza ku fanya mabadiliko uh, ya sera lakini vilevile uh, kanuni zenyewe za Chama cha Mapinduzi nakuja na yale yaliyokumbukwa kama uh, maazimio ya Zanziba mwaka tisini na mbili hasa ambayo yaliweza kufungua fursa mpya ya kuweza kufanya siasa, lakini vilevile hata chama chenyewe cha Mapinduzi katika namna ya kuweza kujiendesha na kuweza kuachia fursa muhimu za kiuchumi ambazo ziliweza kuleta mabadiliko sasa chanya kwa watu. Asante sana, sana uh, Goodluck Ngingo in tukirejea kwako uh, Profesa Chacha Nyaigoti, uh, mbali na kufanya kazi na uh, Mzee Ali Hasan Mwinyi eh, labda tungependa kufahamu wewe, kama mwanazuoni, kwa kuangalia falsafa za taifa kama la Tanzania eh, kwa sababu aliingia kwenye uh, madaraka mwaka themanini na tano wakati ambapo mwalimu Nyerere ameondoka na mara tu yeye kuondoka, tukaona Tanzania imefunguka e, kutoka katika hali ambayo ilikuwa nayo e, mambo ya biashara, soko huru au biashara huria a, kiujumla kwa kile ambacho sasa wewe unakiona mzee Mwinyi hili, kwa watu ambao labda mlikuwa nje ya Tanzania mlikuwa mnapata picha ya kiongozwa namna gani, kwa mazingira hayo kwa mazingira ambayo mzee Mwinyi alianza kutawala nchi ya Tanzania kama rais baada ya hayati Nyerere kuondoka uh, uongozini. Nafikiri mojawapo ya mambo ambayo alizingatia ni kwamba wananchi walikuwa wamefinyika kiasi kwamba hata kupata mahitaji yao ya muhimu ilikuwa ni kazi ngumu sana. Ninakumbuka enzi hizo, kwa mfano sisi wanavyuo tukijaribu kusafiri kwenda Tanzania, ilikuwa kazi ngumu sana. Wakati mwingine mahitaji mpaka ya sabuni, mpaka ya dawa ya meno, ilikuwa ni kazi ngumu. Kwa hivyo kufungua uchumi na kuachilia vijana pamoja na akina mama na wafanyabiashara mbalimbali kuweza kujumuika katika biashara ya kuendeleza uh, mambo yao ambayo yaliweza kuwafanya Watanzania wakapata baadhi ya mahitaji yao. Lilikuwa ni jambo ambalo tulisherehekea sana. Sisi kutoka nchi ya Kenya tulikuwa tunaona kwamba maisha sasa ile yameanza kuwa na afueni kwa watanzania kwa ujumla, na ndugu zao wa majirani waliokuwa wanasafiri kwenda huko waliweza kupata mahitaji ambayo walitarajia, pasipo kwanza kupitia Nairobi au kupitia uh, nchi nyingine, ili ununue yale mambo utakayohitaji, kwa mfano sabuni. Na nafikiri pia tuna kumbukumbu kwamba uh, Rais Mwinyi akiwa waziri aliongoza nidhamu yake ya uongozi kwa kuwajibika. Kuna wakati alikuwa waziri wa mambo ya ndani na kukatokea uh, vurumai ya mauaji kule Shinyanga na baadaye akajiuzuru, na katika kujiuzuru kwake alisema kwamba ni muhimu sana yeye kama kiongozi asikubali kushikilia madaraka katika idara au sekta ambayo ilikuwa imeleta uh, nuksi katika uongozi wa taifa la Tanzania. No. Kwa hivyo tulimuona yeye pia kama mtu ambaye aliweza kukubali kwamba uh, bara la Afrika linaendelea na kwa hivyo utawala wa chama kimoja ni utawala ambao unahitaji kut iliwa mashaka na watu waruhusiwe kuanza kujadili mifumo mbalimbali ambayo iliwezesha mbali Tanzania, kwa mfano kuruhusu vyama vingi kuwa vyama vya siasa, na kwa hivyo kukawa na upinzani ambao ni mwafaka. Nam, asante sana. Najua kuna msikilizaji uh kwenye laini ya simu eh. Karibu msikilizaji wetu, tueleze jina lako unapopiga simu na eh, karibu sana kutoa maoni yako juu ya maisha na utawala wa marehemu Alhaji Ali Hassan Mwinyi, rais wa pili wa Tanzania. Bila eh, shaka, mimi ni Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Kwanza kwa, eh, mimi kwa niaba yangu na familia yangu pamoja na Wakenya wote kwa uchumula, tunataka kupeana salamu zetu za faraja eh, kwa kutokana eh, na kifo cha hayati Ali Hassan Mwinyi ambaye alifanya kazi katika nchi ya, ya Tanzania katika ile hali ya ukakamavu akiwa na mwingi wa, wa, wa matum, alipatia wa, wa, wa Tanzania matumaini mengi na majibu ya maswali wengi walikuwa wanauliza baada ya kuongozwa na yule eh, ne, ne, kinara wao alikuwa anaitwa Mwalimu Nyerere. Kwa hivyo eh, mimi na- naweza kusoma maneno mengi kutoka kutokana na huyu eh, kiongozi. Hebu niki eh, peana mfano katika nchi yetu ya Kenya lamna, hasa wakati ule alichuzuru, kwa sababu idara yake ilikuwa imeonekana na doa. Je, Ke, Wakenya wetu ni wani mara ngapi? Ehhe, unapata waziri, maneno yameharibika katika wizara yake, lakini yeye anakaa tu, anaona maneno yakiendelea kuharibika, lakini ukimwambia chuzuru, I would rather die than resigning. ni sema tuweze kusoma maneno ya viongozi kama hawa ili tuweze kuongoza wananchi vizuri no. unapotazama aliweza kuongoza nchi ya Tanzania no. akaweza kupatia Watanzania matumaini mengi, hasa wakati ali, ali, ali, alianza kutafutia vijana kazi nche na kuwa ajira zao, aliweza kusaidia watu kwa uchumi. Kwa hivyo, nikimalizia nasema tuweze kusoma mfano wa huyu kiongozi aliyekuwa ni, ni, ni mtu mzuri sana katika maisha yake. Asante na washukuru. Karibu sana basi, tunashukuru kwa maoni yako. Lakini uh, msikilizaji ametaja maswala mengi yakijumuisha pia vijana, hali kadhalika baadhi ya washiriki wetu hapa akiwemo Chacha Nyegoti Chacha ametaja kwamba alikuwa pia akiwaangazia vijana katika maswala mbalimbali kuwafungulia fursa ikiwemo elimu. Hebu tumsikilize mmoja uh, kati ya vijana ambao anaelezea namna ambavyo vijana wameguswa na kifo hiki baada ya kupata mwangaza katika masuala mbalimbali ikiwemo ajira na elimu. Kwa majina anaitwa Dinesi Stefano Shindika, ninatokea Dodoma. Uh, kupitia huu um, msiba wa rais wa awamu ya pili ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, sisi kama vijana tumepokea kwa masikitiko makubwa sana kwa sababu mheshimiwa Mheshimiwa Rais wa awamu wa ya pili katika kipindi chake cha utawala aliweza kuwapa pia kipaumbele vijana. Tunaona vijana wengi sana kuanzia kwenye utawala wake, vijana wengi walipata fursa za kwenda nji kusoma, walipata fursa za kwenda mataifa mbalimbali, na wengine wao bado wako huko wakituwakilisha kutokea kwenye utawala wake lakini pia rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa awamu ya pili aliweza kutupa mwongozo sana kwa sisi vijana, hasa watu wanaohitaji uongozi. Kitu kikubwa alichokitanguliza, alitanguliza nidhamu, alitanguliza kupenda kazi, alitanguliza kuheshimu kila mtu. Na hapa tunapoona mpaka anavyo alivyofikia kwenye hatua ya kuwa mzee, lakini bado aliweza kuongelea swala la nidhamu, swala la maendeleo akihimiza vijana kuheshimu kila mtu, kuheshimu kila rika, kufanya kazi kwa juhudi. Kiukweli tumekipokea, tumeupokea huu msimu kwa masikitiko makubwa sana. Asante sana Dines Shindika kutokea eh, kule eh, Dodoma eh, makao makuu mwa nchi ya Tanzania kwa kutoa hizo salamu na kile ambacho umekiona mm -hmm, e, kimejitokeza katika utawala wa rais wa awamu ya pili wa Tanzania Alhaji ali Hasan Mwinyi, ambaye alitawala kuanzia mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano mpaka mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tano ambapo alipoondoka tayari Tanzania iliingia rasmi katika mfumo wa vyama vingi. Lakini kikubwa ambacho kama walivyozungumza washiriki wetu hapa, Profesa Chacha Nyagoti Chacha, Amin Mwidau, hali kadhalika Good Luck Ngingo, ni juu ya mapinduzi aliyoyafanya, eh, marehemu Alhaji Ali Hasan Mwinyi, utawala wake wa kuachia e, biashara kuwa huru, hali kadhalika na soko kuwepo e, katika ile hali ya huria, ambapo alifungua mipaka, na ndio maana e, jina lake la ruksa limekuwa maarufu sana, kwa sababu wakati huo. Uh, vitu vingi ambavyo ndani ya Tanzania vilikuwa kama vile vimekatazwa, yeye alifungua na kusema sasa ruksa, na katika utawala wake ndio vilevile tulianza kuona hata eh, sekta ya habari imetanuka zaidi mm -hmm. Eh, vyombo vya habari vingi vya binafsi vikaanza kufunguliwa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya uh, ya Live Talk. Muda si mrefu ujao tutarejea tena kwa wasikilizaji wetu ambao tunao katika mtandao wetu, lakini kwa wale ambao mnatusikiliza kwa njia ya redio. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi. Kwa niaba ya wote tuliokuwa nao tunasema shukrani kwa kuwa nasi. Karibu katika sehemu nyingine tena ya LiveTalk, ambapo tunakukaribisha msikilizaji wetu, ambapo hii leo tunazungumzia maisha na utawala wa hayati e, Rais Ali Hassan Mwinyi, rais mstaafu wa Tanzania ambaye amefariki dunia Alhamisi majira ya jioni akiwa na umri wa miaka tisini na minane. Hivi sisi tunavyozungumza, Tanzania imeanza maombolezo ya siku saba na maziko yake yanatarajiwa kufanyika hapo kesho e, katika kisiwa cha Unguja, Zanzibar, a, Tanzania. Katika laini za simu tunao E, wageni wetu wa leo, Amin Mwidahau kutoka kule Canada, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kutoka kule nchini Kenya na Goodluck Nging'o kutoka nchini Tanzania. Lakini vilevile vile, e, wewe msikilizaji wetu unashiriki pia e, kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwa kutoa maoni yako, lakini pia tumepata bahati ya kusikiliza watu mbalimbali mbali ambao wametoa maoni yao juu ya kifo cha kiongozi huyu. Basi moja kwa moja tunaelekee katika laini ya simu, tuna msikilizaji wetu e, atueleze anapiga simu kutoka wapi na tunakaribisha maoni yako. E, labda kama unataka kutoa salamu za rambirambi kwa e, Watanzania lakini watu wote wa ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika kiujumla kwa kupotelewa na kiongozi huyo, karibu sana. Mimi naitwa Nation The Arsenal kutoka Godngoje, gatuzi la Migori nchini Kenya. Kwanza makiwa kwa wananchi wa, wa taifa jirani la Tanzania kufuatia kifo cha hayati Hassan Mwinyi aliyekuwa rais wa pili wa. Sasa mimi ningependa kuuliza swali nikimlenga huyo Chacha Nyaikoti Chacha, kwa sababu tunajua hakika kwamba Tanzania ni nchi ambayo inajivunia sana amani katika bara letu la Afrika na hata katika mka, ukanda huu wa uh, Afrika Mashariki. Sasa swali ambalo ningependa kuuliza ni je, ni vigezo vipi au msingi gani viongozi wa nchi hiyo waliweka kuhakikisha kuwa amani hiyo imeshamiri na iwe kama mfano wa nchi nyinginezo barani Afrika na duniani mzima? Hiyo ndio swali langu ambalo ningependa kuuliza hawa wachanganuzi haswa Chacha na hizo Tichacha. Asante sana msikilizaji wetu. basi Nilikuwa nimejiandaa swali kwenda kwa amin Mwidau, lakini tumkaribishe eh, profesa Chaja, kwa sababu msikilizaji ameuliza swali hilo. Basi tumjibu alafu tuendelee. Karibu profesa. Uh, mi nafikiri jibu la kutoa ni msingi tu, tangu ambapo uhuru wa Tanganyika baadaye Tanzania baada ya kuunganika Tanganyika na, na Zanzibar uh, uliwekwa na viongozi wa asisi wa nchi hiyo ya Tanzania, marehemu uh, Julius Kambarage Nyerere na wale walioongoza naye pamoja na Karume ambaye alikubali wakaunganisha Zanzibar na Tanganyika ikaitwa Tanzania, na nafikiri umoja wa watu wa Tanzania uliletwa zaidi zaidi na kuhakikisha kwamba utamaduni na lugha ya Kiswahili ulichangia sana kuunganisha watu, mambo ambayo hata nchi ya Kenya tunajaribu kwa namna moja au nyingine kuhakikisha kwamba nchi yetu inaweza kuungana na kuwa na umoja ambao unasherehekewa kama vile ambavyo huyu msikilizaji amejaribu kuonyesha kwamba Tanzania ina amani na umoja. Nafikiri ni nchi ya kuigwa, ni ukweli. Lakini kwanza, kwa sababu tunaomboleza sasa uh, kuondoka kwa uh, aliyekuwa rais wa awamu ya pili Uh, tunahitaji kusema kwamba nchi hizi ambazo zilikuwa zinaongozwa na walimu, kwa sababu tukumbuke Mwinyi pia ni mwalimu, alisomea ualimu, na mojawapo ya mambo ambayo walimu wanajali sana ni nidhamu pamoja na uwajibikaji na kuongoza watu kwa kuwatumikia, sio kuwafanya wewe ni bwana na wao ni watumishi. Ni lazima tuwe na viongozi ambao wanachukua majukumu yao ya kuongoza kwa namna ambayo wanatafakari kwamba bila wananchi wa kawaida kupata afueni na maisha yao kuwa bora kuliko yalivyokuwa wakati haujaingia uongozini, wewe hujawa kiongozi mwadilifu. Asante uh, sana Profesa Chacha Nyegoti kwa kumjibu msikilizaji wetu huyo. Naamini atakuwa ameridhika na majibu uliyomletea. Sasa moja kwa moja tuende kwake, Amin Mwidau. Amin Mwidau, tunafahamu uh, kwa mazingira ambayo Tanzania uh, ilibadilisha utawala wake mwaka elfu moja mia tisa na thamanini na tano, uh, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alikuwa na nguvu sana, eh, si ndani tu ya Tanzania hata nje ya Tanzania kwa siasa alizokuwa akizifanya, harakati zake mbalimbali mbali, hata za ukombozi wa bara la Afrika. Na hii tumeona mpaka, um, juma moja ama mawili yaliyopita, eh, pale Umoja wa Afrika wamemwekea sanamu la kumkumbuka kwa mchango wake ambao amekuwa wa akiufanya kwa ukombozi wa bara la Afrika ndani ya Tanzania alikuwa Mwalimu bado ana nguvu e, si tu nguvu ya kisiasa, lakini nguvu kama mwanasiasa ambaye bado umri wake ulikuwa unamruhusu kuweza kutawala ukilinganisha na viongozi wengine wengi tu ambao tunao hii leo e, kuangazia umri wao. Kwa hiyo bado alikuwa ana nguvu ya kuweza e, kuleta ushawishi fulani ndani ya siasa. Sasa, katika mazingira haya, unadhani Ali Hassan Mwinyi nini ambacho kilimwezesha kutawala taifa la Tanzania katika kipindi cha miaka hiyo kumi e, na kupitia mapinduzi makubwa sana, si mapinduzi tu ya masuala ya biashara e, uchumi e, hali ya soko huria, lakini vile hali ya kisiasa na mabadiliko ya kiitikadi. Asante na, Nafikiri, nafikiri kitu kikubwa sana kilichomfanya marehemu Ali Hassan Mwinyi kuweza kufaulu katika utawala wake ni kwamba alikuwa ni kiongozi ambaye kwamba alikuwa hana makundi na kwa, uh, ukiangalia mchakato mzima wa uongozi wake ama utawala wake tangu alipoingia katika uwaziri uh, katika miaka ya sabini, ni mtu ambaye kwamba hakupapia uongozi isipokuwa alikuwa amechaguliwa katika ngazi tofauti. Vilevile lipokuja wakati yeye kuchaguliwa kama rais wa Zanzibar si kitu ambacho kwamba kwamba alikuwa amekiwania isipokuwa kulikuwa na viongozi wa, wa wa wa mbeleni waliotaja jina lake na na na kumuorodhesha jina lake katika kamati ya CCM. Vile vile alipokuwa ni wanyakati yeye kuchaguliwa kuwa raisi, alikuwa ni mtu ambaye kwamba amekubalika na watu wengi sana. Kwa hiyo ni mtu ambaye alikuwa kwanza, na ana hekima ya kuweza kusoma hali ya, ya nchi kiuchumi na kisiasa na kufanya uamuzi ambao utakuwa ni madhubuti kwa kipindi kama kile. Na mmojawapo kwa mfano, wakati alipokuwa amechaguliwa kama rais wa Tanzania, kulikuwa na makundi ndani ya chama cha CCM ya baadhi ya watu waliotaka Mwalimu Nyerere aendelee kama kuwa mwenyekiti, wakati yeye Hassan Mwinyi alipokuwa atarajiwa kuchukua wenyekiti wa chama na kuna wengine ambao kwamba walitaka yeye Ali Hassan Mwinyi achukue ya mamlaka yale, kwa sababu mwalimu alikuwa ashaondoka katika urais. Lakini kwa kutumia hekima ya kutaka kutotaka kuleta mafarikano katika chama katika nchi, yeye ndiye mwenyewe aliyekwenda aka aka akapeleka mbele jina la mwalimu kwamba aendelee na wazifa kama ule. Kwa hiyo katika hatua ya kitu kama hicho ama maamuzi kama hayo yakawa ni yenye kujenga na sio yenye kupasua katika uongozi. Kwa hiyo viongozi wengi katika nchi za Afrika, mmoja ya shida walionayo ni kwamba kwanza hawaheshimu viongozi waliowatambulia mbele, na pia wale wapinzani wao hujaribu kuwadhalilisha zaidi. Lakini yeye alimheshimu Mwalimu Nyerere, akawa ni mtu ambaye kwamba aweza akamtegemea kama rasilimali mtu kwa kuendeleza utawala wake, mmoja wapo ikiweko kwa uteuzi wa Salim Ahmed Salim ambaye kwa wakati ule alikuwa ni waziri mkuu na naibu wa makamu wa, wa pili, we, a, rais a, wa pili wa nchi. Baada ya yeye Rais Mwinyi kumchagua Mzee Warioba, Joseph Warioba kuwa mkuu wa waziri mkuu na makamu wa rais, aliona Ndugu Salim hadhi yake kuwe kwa juu, ilibidi aundue chama, aundue nafasi mpya ya kama naibu wa waziri mkuu na waziri wa ulinzi, ili kuiweka hadhi yake kubwa, akitambua kwamba huyu ni mtu ambaye pengine aliku, alipatiwa shutuma na baadhi ya viongozi wa Zanzibar wakati wa michakato ya kujaribu kupigania kuchagua nani ambaye angelikuwa ni rais. Kwa hiyo, kwa ufupi ni mtu ambaye alikuwa akitumia hikima zaidi, na ni mtu ambaye kama tunavyojua ni professional, ni mweledi na ni mtu ambaye kwamba alikuwa ni mwanadamu, mtu mwenye utu kwa hiyo vyote hivyo vilichanganyika pamoja kumwezesha kuwa na uwezo wa kufanya utawala ulionufaika ulio kama ule ulio waliokuwa nao ambao tumeuona na, na tunauzungumzia leo. Shukran Amini Mwidao, uendelea kuwepo katika laini ya simu. Haya uliyoyataja ya hekma, um, Ali Hassan Mwinyi alikuwa mweledi, alikuwa uh, si mtu wa kujigamba kutokana na madaraka aliyokuwa nayo, jambo ambalo pia limepelekea hata wa viongozi wafuasi wa upinzani walikubaliana naye katika uongozi wake, na mmoja wao ni huyu ambaye tunazungumza naye hivi sasa. Mimi naitwa Hashim Juma Isa, mwenyekiti wa baraza la wazee taifa taifa Chadema na ni mjumbe wa kamati kuu ya Chadema na ni mzazibari mimi. Kwa mtizamo wangu binafsi na kwa uelewa wangu, naona katika nchi zote mbili, kwa upande wa Tanganyika au Tanzania au na Zanzibar, marais wote kuanzia Nyerere kwa, kwa Tanzania mpaka Samia na kuanzia maremza Karume mpaka huyu Hussein Mwinyi, mimi kwa personal nsijae na rais mzuri mwaminifu kweli mwenye ni asafi ya kuwakomboa Tanzania na Wazanzibari kama Mzee Ali Hasan Mwinyi na huyu ndo aliotandika red carpet hasa ya demokrasi na aliofungua milango kwa biashara zote ziwe katika mikono ya wananchi wenyewe kutoka kwenye serikali. Hakuna rais aliofata nyayo zake katika marais wote wa Jamhuri ya Muungano wala Zanzibar, na kwa bahati mbaya, kwa masikitiko, anasema hata Huseni Mwinyi, rais wa Zanzibar, hakufata nyayo zake katika uadilifu na uaminifu. Sana na sana. Naam, umesikia hilo uh, sauti hiyo kutoka kwa uh, huyu mmoja uh, kati ya viongozi wa chama cha demokrasi na maendeleo Chadema uh, kutoka visiwani uh, Zanzibar, uh, Good Luck Ngingo. Mengi tumesha yazungumza hapa, labda kwa kuangazia sasa, uh, kundi la vijana wa leo ambao wanaweza wakawa wanaiangazia historia si ya Tanzania tu, ya utawala wa Tanzania lakini katika kipindi ambacho naweza nikasema moja kati ya vipindi muhimu kabisa katika historia ya Tanzania, maanake vipindi vingine vimekuta tayari nchi imeshaingia katika mifumo mingine, kazi kubwa ikawa ni kuweka misingi labda ya kiuchumi na kadhalika, lakini katika kipindi hiki cha miaka ya themanini na tano tisini na tano ni mabadiliko makubwa yalifanyika katika taifa la Tanzania. Vijana wa leo eh, walikuwa wanamwona mzee Mwinyi kama babu, ambaye mara nyingi umekuta kipindi hiki cha mwisho amekuwa akitoa hotuba zake vijana wengi wamekuwa wakifurahishwa na kumsikiliza zaidi kama babu, na pengine inawezekana ni kwa sababu ya umri wao mdogo na wengine kutojua uzito wa wakati wa utawala wake akiwa bado ana nguvu, e, kijana kiongozi wa nchi. Labda kile ambacho unaweza kutueleza vijana wa sasa wanamwonaje huyu rais e, Mwinyi? Uh, kama ambavyo umeweza kuzungumza kwamba kizazi hiki cha vijana ambao wengi walikuta tayari mzee Mwinyi amesha stafu urais, na kumbukwe mzee Mwinyi alikuwa muda wake mwingi aliutumia katika shughuli zingine za kijamii nje ya, ya shughuli za kisiasa. Kwa hiyo hakuwa mtu ambaye alikuwa kwa majukwaa sana ya siasa, baada ya kuwa amemaliza kipindi chake cha urais. Kwao wengi wanamtazama uh, kama babu, lakini vile vilevile wengi wanamtazama kama mtu ambaye alikuwa ni kiunganiko sasa cha uh, uh, serikali ya awamu ya kwanza kwa maana ya sera zile za kujitegemea na mabadiliko ya taratibu za kiuchumi, lakini katika namna ambavyo mzee Mwinyi aliweza kufungua fursa kwa watu kuweza kufanya shughuli za kijasiriamali, kwa sababu ikumbukwe ni kipindi cha mzee Mwinyi ambako wengi waliweza kufanya shughuli mbalimbali, na hata baadhi ya watu ambao, uh, walikuwa watumishi wa umma waliweza kujiwekeza kwenye kuni biashara, na watu kadhaa waliweza kuacha shughuli za umma na wanafanya shughuli zao binafsi. Kwao ni mtu ambaye alitengeneza fursa na alihimiza katika uh, mtu yoyote anaweza kufanya chochote, na ndio kama vile ambavyo uh, kauli maarufu ya kuomba kila kitu ruksa, ya kwamba chochote ambacho unahisi kinaweza kunufaisha nchi yako, ama kinaweza kunufaisha uh, jamii yako, basi unaweza kukifanya katika nchi yako. Kwa hiyo wengi wanamtazama hivyo kwamba, kama chachu ya kwamba kuweza kufikiria nini ambacho unaweza kufanya, nini ambacho unaweza kusaidia amba wenzako, lakini vilevile vile, alitengeneza fursa kwa vijana na wengi pia wamekuwa wakitumia uh, hotuba zake za mwishoni kama misingi ya kuweza kujenga uadilifu, lakini katika namna ya kuweza kuishi na watu na hasa hotuba yake ile aliyozungumza wakati ameshatimiza miaka tisini na nne akihimiza kwamba maisha ya mtu ni urithi, ya kwamba ukiondoka urithi uh, wako ndio utabaki, watu watakukumbuka umeweza kufanya nini na kwa namna gani umeishi na watu. Na watu akazungumza ya kwamba uh, ni jambo la aibu ukimaliza wakati wako kuondoka na aibu badala ya kuondoka na urafi ambao utaonyesha umeweza kuiachia nini nchi yako. Kwa hiyo uh, wengi wanamtazama kama mtu ambaye anatoa uh, hamasa hasa kwa vijana ambao Uh, wengi uh, wako kwenye nafasi sasa ambazo wanaitumikia taifa, lakini wengine ambao uh, wanafanya fursa mbalimbali kufanya mambo katika namna ya uadilifu, lakini vilevile vile katika namna ya kuweza kutengeneza uwajibikaji, kitu ambacho kidogo kimekuwa adimu kwenye kizazi chetu. Na wengi sasa, nadhani, baada ya kifo chake wanaweza kutumia kuweza kureflect hilo na kuweza kujenga sasa ile zima ya kuwa na misingi ya kuwajibika, lakini kufanya yale ambayo yanaweza kuwa mema kwa jamii yako, lakini vilevile vile, uh, kwa nchi yako. Shukran uh, good luck, endelea uh, kuwepo nasi uh, Baada ya kutaja hayo, hebu sasa tumkaribishe uh, mama huyu mkazi kutoka Tanga Tanzania, akielezea uh, kile ambacho yeye anakikumbuka sana uh, wakati wa utawala wa Rais Ali Hassan Mwinyi. Kwa jina naitwa Fatuma Ali, ni mkazi wa Tanga. Kwanza nasikitika kukusikia kifo cha rais wetu mstaafu Ali Hassan Mwinyi alitutoa kwenye mambo magumu. Kwanza alikuwa hatuvai nguo ipasavyo, manguo yanakuwa yapo ghali na hayapatikani, lakini tunashukuru alipoanza kutawala yeye, Alhasani Mwinyi Mwini. Kuna mambo mengi tu tuliyapata juu yake yeye. Kwanza anasema kwa nguo, Tanzania alikuwa hamna mitumba, tulianza kuvaa kwake. Tanzania alikuwa hamna mitv, tulianza kuipata kwake. Tanzania alikuwa sukari famia guru, sukari ambazo hazipatikani na ukipata ni sukari ya guru gurukia, unapanga foleni sukari kwa rahisi kwake. Nakumbuka nguo ya India ilianza kuuzwa ka Al Hasani Mwinyi, tukaanza kuletewa kanga za India ni yeye aliyotuletea, akatiwa sukari guru, akaweka sukari ya kawaida ni yeye. Tukawa maskini tunaangalia TV ni yeye, maskini tulifaidikwa kwa kila jambo mpaka likmaliza miaka yake mitano kwa kule ambapo si tulifaidika sana, mimi nilivyonamikia ilikuwa nchi naiona vyengine, lakini yangu wakati kitatawala hasannini niliona nchi rahisi wale, matajiri walijenga, matajiri waliyunua nyumba, maskini pia nao walikuwa na hali zao nzuri. Kwa so, hiyo mimi namwombea maisha mema, inshallah Mungu amweke mahali pema peponi, kwa alivyotuongoza a kake kumi walilahi lhamd. Asante ah, sana kwa maelezo hayo yote eh, labda tukirejea kwako kwa kwa, ah, Amini Mwidau kwa kiujumla sasa, uh, tunajua kile ambacho mtu anaweza wakazungumza, labda Ali Hassan Mwinyi, unaweza ukasema kwamba alifanya kazi kubwa zaidi kuijenga Tanzania na kuleta mabadiliko makubwa. Vipi siasa yake nje ya Tanzania ilikuwa ni siasa ya namna gani? Na, nafikiri wakati ule wa Afrika nzima kwa jumla ama ulimwengu mzima kwa jumla ulikuwa katika makundi uh, mawili yale yenye ku ku kuunga mkono siasa za magharibi na yale yenye kuunga mikono katika siasa za za, za, za waso ama za kikomunisti, lakini kulingana na na na siasa za Tanzania ama sera za Tanzania zilikuwa katika mrengo ule wa non-aligned movement, ambao ulikuwa ni mrengo ulioongozwa na kina Mwalimu na wenzake. Kwa hiyo hawakutoka sana kisera katika kuji kujihusisha na upande mmoja wala mwingine, lakini kama kama ndugu yangu uh, mchangiaji mwingine alivyozungumza hapo awali, ndugu Goodluck, ni kwamba yeye yeah, alitambua ya kwamba Uh, katikati ya nchi kama alivyokuwa baadhi ya wa, wachambuzi wa, wa, wa, wakisema, katikati ndani ya nchi kulikuwa na mkuki ndani yake, ulikuwa wamlenga. Nje ya nchi kulikuwa na mkuki ambao ukimlenga, ambao zilikuwa ni taasisi za kiuchumi kama vile IMF na World Bank. Kwa hiyo wake hii ilikuwa ndio chanzo cha kufungua mifereji ya usaidizi ya mashirika ya kimataifa japokuwa haya ni mambo ambayo kwamba alikuwa yaangaziwi sana kisiasa ki, ki, lakini kwa kiuchumi hizo ndo fursa zilizomwezesha yeye abadili uchumi ndani ya nchi, kwa yeye kukubali baadhi ya masharti ya vyama kama vile vya IMF na World Bank. Na hii ndo ilomwezesha yeye kupata uwekezaji wa mashirika ya nje katikati ya katika, katika uchumi wa Tanzania lakini kizaidi ki Uh, malengo yake na na sera zake za za za kisiasa kwa nje zilikuwa zaambatana na ile uh, mfumo wa nana line movement ambao wakati ule Mwalimu alikuwa katika uongozi, na nafikiri pia mwelekezo wake ulikuwa ni uendelezaji wa sera zile zile ili Tanzania iwe katika, katika mstari mmoja bila kugeuka njia ya safari nyingine. Amini hiki unachokizungumzia cha um, taasisi hizi za kimataifa kupata fursa ya kuwepo nchini Tanzania ndizo ambazo zinazungumziwa na kila mmoja. Ah, baadhi ya Watanzania wale ambao wamejaribu kufanya biashara zao ah, wakati wa utawala huo na wakaweza kuchomoka kutoka na hatua moja kwenda nyingine, mpaka leo hii wanamkumbuka. Mmojawapo ni huyu Ayubu, yeye anatokea Lushoto huko nchini Tanzania, na hali kadhalika pia tutamsikia Ali Zumo, yeye mpaka hii leo anakumbuka katika mwaka 1995 alipatiwa baiskeli na rais Ali Hassan Mwinyi wakati huo katika uh, mashindano ya kusoma Kurani ambapo yeye alizawadiwa hiyo baiskeli na Ali Hassan Mwinyi kwa utu aliokuwa nao kama nyinyi, ambapo wa washiriki wote mmemwelezea, hali kadhalika, wasikilizaji, na yeye akaichukua ile baisikeli akamzawadia mtu mwingine wa hali ya chini. Hebu tuwasikilize kwanza hawa wasikilizaji. Kisha tutarudi kwenu. Naitwa Ali Khamis Zumo, kazi wa Kigoma kwa sasa. Mwenyezimungu amrehemu mzee Ali Hasani Mwinyi. Mimi nimepata kumfahamu katika matukio mbalimbali mbali ya kidini, lakini moja ya tukio ambalo halifutiki katika historia yangu ni tukio la yeye mzee Al Hasani Mwinyi katika mashindano ya Quran kuranda Jibli, alipopewa tunu ya baiskeli na kuambiwa ampe mwanafunzi yoyote atakeyemchagua. Mzee Al Hasani Mwinyi akasema, zawadi hii ya baiskeli nampa kijana wangu kutoka Tanga, Zumo, naye alikuwa ni mimi, mzungumzaji kwa wakati huo miaka ya tisini na tano. Kumbukumbu hiyo haitanitoka katika maisha yangu. Kutoka hapo mzee huyo alikuwa ni babu yangu na sio tu rais mstaafu. Mwenyezi Mungu amrehemu, ampe makazi yake yaliyomema. Mimi kwa jina naitwa Ayubu Juma Ayubu, nikiwa Lushoto. Kwa kweli, nikizee nakuzungumzia mzee Mwinyi kwa wakati wake. Mimi ilikuwa nikifanya biashara, kipindi cha mzee Mwinyi alikuwepo, kulikuwa kifanya biashara ni nzuri mno kwa sababu ndio kipindi ambacho mali ziliingia kutoka sehemu mbalimbali. Kwa kweli, tumefanya biashara ambayo ni nzuri sana. Naweza kusema kwa kipindi chote ambacho uongozi wa mzee Mwinyi kimefanya biashara vizuri sana, hakuna kipindi ambacho tunaweza kukikumbuka ambacho kodi zilikuwepo lakini hazikuwa na kusukumana kama ilivyokuwa wanafanyika ilikuwa, lakini pia elimu kipindi hicho ya mambo ya kodi haikuwa ni imeenea au imewafikia wafanyabiashara kwa kiasi kikubwa. Ilikuwa ikifanyika, kodi zinatoka, lakini hazikuwa zikikusanywa azipu, kama tunavyoona sasa, kwa sababu watu walikuwa wanatoa kodi lakini ita, unaweza kusema kama ilikuwa ni hiari zile, hakukuwa na msukumano msukumano kama ilivyokuwa sasa. ssahiditowangu mimi kwa viongozi ambao wapo na ambao watakuwepo kitu kikubwa sana ni kwa mzee Mwinyi, alikuwa ni mtu ambaye ni mvumilivu. Yule mzee alikuwa ni mtu mpole, hata kama mtu alikuwa amekosa, hawezi kukuambia kwa kukufokea, lazima akuambie taratibu. Kwa hiyo nacho washauri mimi viongozi eni kujaribu kuwa wapole na kujaribu kuangalia kwamba wananchi wakati mwingine wanatakiwa kubembelezwa. Nam, asanteni sana wasikilizaji wetu, na tukiangalia muda unakimbia kwelikweli. Sasa tukiwa tunakamilisha kamilisha, nafikiri tutoe fursa eh, ama wasaa kwa was, uh, wachangiaji wetu wote watatu mlikuwepo nasi hii leo eh, kwa kukamilisha uh, tukianza na Profesa Chacha Nyaigoti. Profesa, uh, nini ama funzo gani kubwa ambalo uh, ametuachia Alhaji Ali Hasan Mwinyi? ametuachia nidhamu pamoja na uwajibikaji pamoja na uadilifu na kuhakikisha kwamba kiongozi ni kiongozi wa watu kama mtumishi wa watu, sio kiongozi kama bwana wa watu ambaye anawakandamiza. Kwa hivyo rambirambi zetu tunazitoa kwa watu wote wa Zanzibar, watu wa Tanzania, watu wa Afrika Mashariki na watu wa Afrika. Tumempoteza kiongozi mwadilifu, lakini basi Mungu pia alikuwa amemkirimu kwa kumpa miaka mingi ambayo wale wote tuliohusiana naye na kujumuika naye tuliweza kuchota kutoka kwa bahari kubwa ya maarifa aliyokuwa amejiendeleza je nayo tangu utotoni. Santeni, asante sana Profesa uh, Amin Mwidau. Uh, kubwa lako ambalo unaweza kulizungumza ni nini hasa kwa kukamilisha ama kutamatisha uh, sehemu yetu hii ambayo tulikuwa tunazungumzia maisha na utawala wa hayati Alhaji Ali Hassan Mwinyi? Kwangu mimi nafikiri ni unyenyekevu na ubinadamu, mbali na umri wake na ujuzi mwingi aliokuwa nao alikuwa akiwaheshimu wa viongozi waliokuja baadaye ambao walikuwa ni wadogo wake, na wengi wao bila shaka ni watu ambao kwamba pengine walikuwa wakimfuata kwa kwa ushauri mbalimbali, lakini akiwa katika mikutano hadharani alikuwa ni mtu ambaye mnyenyekevu, lakini pia ni mwanadamu katika masuala yake yote, katika ya ya ya dhahiri ambayo tumeyaona, na pengine ya siri ambayo kwamba tuyajui. Asante uh, sana uh, Amin Mwidau uh, good luck. Ngingo upo hapo Tanzania, labda kwa eh, kukamilisha kile ambacho wewe ungependa kukizungumza eh, kama urithi ambao umeachwa eh, na Mzee Ruksa ambaye ameondoka. Naamini kabisa kabla labda hajafariki alitoa ile eh, baraka ya kufuta ule usemi ambao E, wapenda michezo nchini Tanzania wamekuwa wakihutumia sana kwa sababu waliwahi kuzungumza, Tanzania imekuwa kama vile kichwa cha mwenda wazimu katika sekta ya michezo, hasa hasa eh, soka soka, lakini tunaona hivi sasa mambo ya michezo kidogo yamebadilika, hasa kwenye eh, soka. Labda nini ambacho kwa kukamilisha wewe unachokiona kwamba Watanzania wameachiwa na kile ambacho Watanzania wanakizungumza sana katika kipindi hiki ambako maombolezo yanaendelea, wanakizungumzia Kikubwa ambacho ameweza kutuachia ni ile twasila lakini, maana ya uongozi hasa, akizungumza kwamba uongozi ni dhamana ambayo inalenga kuweza kuwaletea wananchi maendeleo, na ukiwa kiongozi apaswa ufanye lolote lile ambalo unaamini kweli itaweza kuwaletea wananchi wako maendeleo, na ili uweze kuwa kiongozi bora na safi, basi ni lazima uwe mwadilifu na uwe na uwajibikaji ya kwamba dhana ya kuongoza vyema ni lazima ukiwa kiongozi ambaye mwadilifu lakini vilevile unaweza kuwajibika, kama ambavyo yeye tunaona kwamba ni miongoni mwa viongozi wachache wa mfano ambao wameweza kuondoka pasipo kujilimbikizia mali, lakini yote ambayo wameweza kuyafanya katika kipindi uh, cha uongozi wa, wake ilikuwa ni katika uh, namna bora ya kuweza kutafuta suluhu za matatizo ambayo yalikuwa na kabili wananchi wake na hasa watanzania wengi ambao walikuwa masikini na kubwa Unaweza ukatambua vile vile, mzee Mwinyi, kwa kutambua umuhimu wa elimu hasa wananchi kuweza kupata elimu, aliweza vile vile kufuta karo za shule katikati ya miaka ya tisini ili kuweza kupata uh, watanzania wengi ambao walikuwa na kipato cha chini kuweza kupata elimu ile ya msingi, lakini vile vile elimu ya sekondari. Kwa hiyo haya ni mambo ambayo ameweza kutuachia, lakini vile vile ameweza kuwaachia na viongozi sasa wa sasa kuweza kujua umuhimu Uh, wa kuweza kuwajibika, lakini uh, kuwa na ile dhamana ya kuwatumikia watu sasa kuweza kuwaletea maendeleo na kuwa na suruhu uh, za wakati huo kulingana na changamoto zilizopo na hasa kutazama ya kwamba wale wanaoongoza wanataka nini na nini ukifanya kinaweza kuwanufaisha, badala ya kutazama nje wanataka nini ama chama chako kinataka nini, lakini ile dhamana uliopewa ndo jambo kubwa la msingi, kama yeye ambavyo aliweza kufanya baadhi ya maamuzi ambayo mengine hayakuwa maarufu sana ndani ya chama chake, lakini kwa ujumla yaliweza kuifungua Tanzania na kuweza kuleta unafuu wa maisha kwa wananchi, lakini na mengineyo ambayo sasa matokeo yake tumeweza kuyaona uh, vipindi vilivyofuata baada ya kuisha uongozi wake kwa namna ambavyo nchi iliweza kufunguka kiuchumi, lakini vile vile wananchi waliweza kupata mahitaji yale ya msingi ya kijamii, kuwa ni mambo ambayo yameweza kutuachia hayo Mzee Mwinyi, ambayo tunamkumbuka katika kipindi chetu chote kwa namna ambavyo alikuwa mwadilifu, lakini alithubutu kuchukua maamuzi magumu ambayo yalileta faida kwa wananchi. Asante ah, sana Good Luck Ningo kwa maelezo hayo yote na kukamilisha eh, mjadala wetu huu wa ah, leo, vilevile vile ni kushukuru sana, sana, sana. Ah, Amin Mwidau hali kadhalika ni kushukuru sana, sana, sana, Profesa Chacha Nyaigoti ah, niwashukuru wasikilizaji wetu wote wali ambao walijiunga nasi kushiriki kipindi chetu hiki cha leo ambapo tulikuwa tukiangalia maisha na utawala wa Alhaji Ali Hasan Mwinyi, rais wa awamu ya pili wa Tanzania ambaye amefariki Alhamisi jioni na umri wa miaka 98 na, na maziko yake ni kesho Unguja Zanzibar. Kutoka hapa Washington, mimi jina langu ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Mkamiti Kibasi, tunasema shukran kwa kuwa nasi na ijumaa njema.