Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya na Marekani zimetoa wito Alhamisi wa kusitishwa mara moja kwa mapigano na kupanga mazungumzo kati ya makundi yanayohasimiana nchini Sudan. Makundi hayo pia yalitoa wito wa kusitishwa kwa mvutano kati ya Somalia na Ethiopia kufuatana na makubaliano yaliyotua saini kati ya Ethiopia na Somaliland, jimbo lililojitenga na Somalia. Wawakilishi wa makundi hayo ambao walizungumza mjini Kampala, Uganda, baada ya mkutano wa jumuiya ya kikanda ya Afrika mashariki na pembe mwa Afrika IGAD wamesema kuwa migogoro hiyo miwili inatishia utulivu wa kikanda katika pembe ya Afrika. Vikosi vya kijeshi vya Sudan na hasimu wake, kikosi cha dharura RSF vimekuwa vikipigania udhibiti wa sudan tangu mwezi Aprili, mvutano wa muda mrefu ulizuka na kuanzisha mapigano ya mitaani katika mji mkuu Khartum na maeneo mengine ikiwemo jimbo la magharibi mwa Darfur. Korea kaskazini imefanya jaribio la mfumo wake wa silaha za nyuklia wa chini ya maji katika kulalamika dhidi ya mazoezi pamoja ya kijeshi kwa wiki hii yaliyofanywa na Korea Kusini, Marekani na Japan. Shirika la habari la serikali KCNA limesema Ijumaa jaribio la mfumo wa Hel-523, jina ambalo Korea Kaskazini imetoa kwa ndege zake za mashambulizi zisizo na rubani za chini ya maji, lilifanywa na wizara ya ulinzi katika pwani yake ya mashariki, ripoti hiyo ilisema bila kutaja tarehe. Msemaji wa wizara hiyo ambaye hakutajwa jina lake amezishutumu Marekani, Korea Kusini na Japan kwa kuchukua hatua za haraka kufanya mazoezi ya kijeshi na kuonya juu ya matokeo mabaya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Iran imesema Ijumaa kuwa imefanikiwa kufanya mazoezi ya ulinzi wa anga kwa kutumia ndege zisizokuwa na rubani zilizobuniwa kuzuia silaha za adui katika eneo linaloanzisha pwani yake ya kusini magharibi hadi kusini mashariki wakati kukiwa na hali ya wasiwasi katika kanda hiyo. Siku ya Alhamisi, Pakistan ilifanya mashambulizi ya anga dhidi ya kile ilichosema ni wanamgambo wanaotaka kujitenga ndani ya Iran katika shambulio la kulipiza kisasi, siku mbili baada ya Tehran kusema kuwa ilishambulia kambi za kundi jingine ndani ya ardhi ya Pakistan. Mashambulizi hayo ya kulipiza kisasi yalikuwa ni ya juu zaidi katika mipaka ya nchi hiyo katika miaka ya hivi karibuni, na yamezusha wasiwasi juu ya ukosefu wa utulivu katika mashariki ya kati tangu vita vya Hamasi na Israel kuzuka Oktoba 7. Wanajeshi wa Iran wamefanikiwa kuzindua njia mpya ya ulinzi wa anga inayotumia ndege zisizo na rubani kuzuia na kulenga maeneo ya uhasama. Televisheni ya taifa ya Iran imemnukuu msemaji wa jeshi la Iran akieleza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Afisa wa ngazi ya juu ya kundi la kigaidi la Kihothi linaloungwa mkono na Iran amesema meli za China na Rasia zitakuwa na njia salama kupitia bahari ya Sham. Mohamed Al Bukaiti mwanachama wa uongozi wa kisiasa wa Kihouthi alisema katika mahojiano na kituo cha Rusia cha Isvestia kwamba njia za meli zinazozunguka Yemen ni salama kwa meli kutoka China na Rusia mradi tu meli hazihusiani na Israel. Mwisho wa habari za dunia. Ulikuwa nami Mery Mgawe katika matangazo haya, na sasa nampisha mwenzangu Patrick Ndwimana kwa ajili ya meza ya waandishi wa habari. Karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha meza ya waandishi wa habari ambapo pamoja na wanahabari wenzetu tunaangazia leo habari muhimu za wiki katika eneo la Afrika Mashariki na maziwa Makuu. Leo tunamulika mzozo wa Komoro baada ya upinzani kupinga matokeo ya uchaguzi. Tutaangazia pia mkutano wa IGAD na ule wa nchi zisizofungamana na upande wowote. Naam, mikutano miwili ambayo ilifanyika Kampala, Uganda, bila kusahau michuano ya kombe la mataifa barani Afrika ambayo inaendelea huko Ivory Coast. Studio uko nami Patrick Nduimana, ambatana nasi hadi mwisho wa kipindi. Naam, kama nilivyotokeza ni kwamba meza ya waandishi wa habari huwa tunaangazia habari kuu ambazo zimezungumziwa, ambazo zimegonga vichwa vya habari huko hasa huko Afrika Mashariki. E, kama ilivyosema, tutazungumzia mzozo um, wa huko Komoro, na kuhusu swala hilo nipo na mwenzangu hapa Abdu Shakur Abud. Karibu katika meza ya waandishi wa habari, asante sana haya. Kwenye laini ya simu tunasubiri kuwapata wenzetu uh, ni naye uh, Anwari mkama kutoka kule Zanzibar. Anwari, karibu katika meza ya waandishi wa habari. Nashukuru, nashukuru sana ba, na Eh, tunasubiri kumpata kwenye laini ya simu mwandishi wetu wa huko Kampala, uh, Sadamu Mubale. Basi mawasiliano yakiwa, yakiwa mazuri, pengine tutaendelea kuwasiliana naye ili atupe mengi zaidi kuhusu hiyo mikutano ambayo ilifanyika huko Kampala, mkutano wa IGAD na ule wa NAM, ni mkutano wa nchi zisizofungamana upande wowote uh, kisiasa lakini kabla ya kuendelea na habari hizo za huko Kampala na habari za michuano ya Afcon Shakur, uh, umefuatilia sana mm, suala la Komoro uh, baada ya matokeo ya uchaguzi kumtangaza rais uh, Asumani Azali kwamba alishinda uh, kwa kwa kishindo alipata asilimia 62.9 lakini walioshiriki walikuwa wachache wali sana ha, asema, bila shaka wamesema shiriki... wamesema asilimia kumi na sita, hiyo ndogo sana kabisa. Kwa hivyo wanasema zala amechaguliwa na asilimia kumi tu ya wakazi wa Komoro. mm -hmm. Na leo upinzani ulikuwa umeitisha maandamano uliitisha maandamano maandamano, hakufanyika katika Ngazija, lakini kulikuwa na ghasia kule Nzwani na Mwali, visiwa vingine vidogo viwili mm -hmm. ambapo kuna wakazi wengi kule. Kwa hivyo hali ni tete mpaka hivi sasa, sababu Jumatano na jana kulitokea vurugu, polisi Yani wale vijana waliwarushia mawe polisi na taarifa zinasema kuna mtu mmoja ambaye ya kuna mtu mmoja, mmoja ameuawa na wengine wanane. Sasa hivi nasikia wako wagonjwa mahtut wako hospitali, lakini katika hali ilivyo ni kwamba vijana ndo wamejitokeza vijana wa miji mbalimbali mbali, wamesema hawatokubali kamwe matokeo ya uchaguzi huu, wakichukulia kwamba upinzani umeweza kushinda. Wanachukulia kwamba uh, azali anataka kuvuta au kunyakua matokeo ya uchaguzi uh, hawaamini kwamba amepata sitini na mbili asilimia. Ukiangalia matokeo ambayo yamehesabiwa katika vituo mbalimbali, ilibidi pawepo duru ya pili. Na katika taarifa na vyombo vya habari matokeo ambavyo unajua kura zilikuwa zinahesabiwa katika vituo vya kupiga kura. Sasa katika vile vituo watu walikuwa wanaona zile hesabu, wanafanya hesabu hii. Ndio moja kati ya swala ambalo mtu anajiuliza vipi, tume ya uchaguzi inachukua hesabu namna inavyotaka. Hii imetokea kule kule DRC, tumeshuhudia. Kwa hivyo ukiangalia matokeo hayo unakuta upinzani, kiongozi wa upinzani wa chama cha jua uh, Salim amepata amepata ushindi lakini sasa wao wanasema inabidi wawe na duru ya pili. Kwa hivyo hali ilivyo hivi sasa ni kwamba upinzani, kiongozi wa upinzani hajajitokeza kutoa tamshi lolote kuunga mkono wale vijana. Kwa hivyo kuna hali ya utulivu imeweza kupatikana, lakini kiongozi mmoja Dauda Kikia anafahamika, jana aliwapongeza vijana hao, lakini wanasema wataendelea na malalamiko yao. Uh, kuhusu haya maandamano ambayo ilikuwa imeitishwa na upinzani lakini hayakufanyika, taarifa ambayo naiona ya shirika la habari la FP wanasema maisha yalikuwa ya kawaida pale mjini Moroni. Uh, watu wamekwenda msikitini na baadaye wakatoka msikitini wakaenda uh, majumbani. Kwa nini wito huu wa maandamano ni kama vile haukufanikiwa? Hii ndio jambo, hii ni jambo moja wapo ambayo <coughs> Kumradhi, hii ni jambo moja wapo ambalo watu wameshangaa kidogo, lakini nafikiri ni kutokana na kuwepo kwa polisi na jeshi kwa nguvu, na hasa nafikiri watu wameogopa kwamba jana polisi wametumia nguvu, silaha za risasi za moto pamoja na mabomu ya kutoa machozi. Kwa hivyo watu nafikiri wameingia uoga, na pili, kama nilivyosema, kiongozi wa upinzani hajajitokeza kusema. Wametoa taarifa, lakini hawajawaunga mkono kwa nguvu. Nafikiri mwishoni mwa wiki hapo, kesho na kesho kutwa, huenda tukaona mambo tofauti, lakini hali inaonekana kuwa ni wasiwasi na je, uh, wale waangalizi wa Umoja wa Afrika na waangalizi wengine hawajatoa taarifa yoyote kuhusu matokeo ya uchaguzi? No, wametoa. Umoja wa Mataifa na AU wamesema uchaguzi umefanyika kwa njia ya haki na usawa, uh, ingawa kulikuwa na matatizo. Inaonekana kama hii ni taarifa ambao huwa wanatoa kila mara baada ya uchaguzi, licha ya kwamba wakati wa uchaguzi kulikuwa na kuchelewa kufunguliwa vituo uh, katika vituo vingine watu walikuwa wanajaza masanduku na kura za azali, kwa hivyo ni tatizo ambalo lilikuwepo, lakini wamesema kwamba uchaguzi kwa ujumla umefanyika na kuwapatia nafasi wananchi kupiga kura na kutoa maoni yao. Hapa naona taarifa ya Marekani. Marekani leo imeomba Komoro eh, kuweza kufafanua au kutoa mwanga zaidi kuhusu uh, matokeo ya uchaguzi hmm. Sababu inaonekana kwamba uh, Marekani wana dukuduku kidogo, wanasema lazima kuwe na uwazi zaidi kujua kilichotokea uh. Kwa hiyo ni habari ambayo tutaendelea kuifuatilia bila shaka, tutaendelea kufuatilia. Marekani ilitoa msimamo kama huu wakati wa DRC, lakini baadaye ikamkaribisha huku <laughs> kusema kwamba waangalie lakini <laughs> sasa, tena kwa, kwa hiyo hali ya Komoro kama hali ya DRC. Kama Naamu, hali ya DRC. Kesho Chisekedi anaapishwa wanasema anaapishwa. Watakuwepo maraisi karibu kumi na wanane wa, yeah, wa Afrika lakini kule kule vile, vile, vile upinzani uliitisha maandamano kesho kina Katumbi na Fayulu na ule Anzuruni. Tutaendelea kufuatilia, je, wito huu au utaitikiwa au vipi? Yeah. Yeah. Haya, naambiwa kwamba kwenye laini ya simu tunaye Sadamu Mubale kutoka kule Kampala. Sadamu, karibu katika meza ya waandishi wa habari. Naam, asante uh, sana e, pengine kabla ya kwenda kwako Sadamu tu... kwen... tuende huko Zanzibar, Anuari Mukama uh, kuhusu michuano mm -hmm, ya AFCON. Umefuatili... umefuatilia sana michuano hii e, naona hapa kuna e, yaani kuna Cape Verde Kavedi mfanya maajabu. Wamefanya maajabu, wame hivi wameingia mzunguko wa wa kumi na sita inaonesha eh, eh, wa, yani wako wakishi bado, wameshashinda wameshashinda wameshinda lakini, wamevuka nini ya eh, wana pointi sita, ya kwanza wana pointi sita katika kundi lao, alafu kundi hili kuna Misri kuna Ghana eh, kuna Msumbiji kundi hili eh, Mukama, bado kuna kutakuwa na shikapata na, ni zaidi kabisa Cape Verde kama alivyosema, ameonyesha maajabu lakini amerejea katika niweza eh, nikatoa katika mafanikio ya soka, kwa sababu kumbuka kucheza fainali za kombe la dunia ni zaidi kabisa, kwamba ameshajipambana kwamba amekwenda katika hatua nyingine ya mtoano. Sasa ngumu inakuja kwa Misri pamoja na wabade wengine ambao walikuwepo nao hapa na na hapa na, nazungumzia na Nigeria kwa sababu hao ndio aageea wengine, uh, wanaweza kusonga mbele eh, lakini hoiimekua ngumu kwao. Kwa hiyo keede ameshasogea mbele uakolitatu bila msubiji, wanafahamiana hao wote, wanatokea katika ukanda ambao wanazungumza Kireno. Hiyo eh, imekuwa vyema kwao, oh, na kusema kusmach kwa kevele nachezaji ambao na asili ambao wamezaliwa kule Ureno kwa hiyo kusema kweli ni kama wameshapiga hatua sasa. Kinachosubiri ni kwamba nani ambaye atajiunga na chevede huyo e, ndo mtihani mkubwa ambao wengi wanasubiri kuona, je, ni Ghana ama ni yu Misri? Hiyo ndo changamoto, lakini kusema kweli watu wengi walitegemea kuona kwamba Ghana Misri ndo zingesonga mbele katika hili kundi, lakini ni kundi tofauti. Hata Misri wengi walijua, labda Misri itakuwa na kibarua ambacho kitakuwa ni rahisi sana, lakini inaonekana Misri sasa wana uh, pointi mbili uh, Ghana wana pointi moja alafu na Msumbiji wa pointi moja. Yani, katika kundi hili bado kazi ni kubwa sana. Ni kweli, ni kweli kabisa, na Misri ni anguko la kisoka, kwa sababu tunafahamu Misri mchezaji mkubwa hivi sasa tunayemfahamu ni Mohamed Salah ambaye kwa bahati mbaya na atumia dakika arobaini na tano nani na alipata majeraha. Mohamed Elneny hachezi hivi sasa, hali nao haifanyi vizuri katika michuano ya michono kaingo wa Afrika. Ukiangalia hiyo kwa ama kwa hiyo Misri, ukiangalia imekuwa na mtiririko wa kuporomoka kiasi katika miaka kama mitano iliyopita hivi sasa, na hilo ni anguko ambalo linaonekana dhahiri kabisa. Haya, katika michuano hii Shakur ni kwamba Guinea ya Bisao wamekwisha funga virago, wanafunga virago watacheza lakini wamekwisha wameshindwa michezo miwili, manake au ni kama wa, mchezo unaobaki ni kama vile kujifurahisha tu. Alafu wakati hu tunazungumza Cameroon na wana, Senegal Senegal wanaongoza kwa bao moja kwa sufuri. Alafu tutasubiri pia kuona uh, nini wengine watafanya lakini kabla ya eh, eh, kuendelea uh, na michuano ya eh, AFCON mubale mikutano ya IGAD na NAM, hasa tukianza na huyu mkutano wa IGAD. Eh, vipi uliufuatilia kuhusu huu mzozo wa Sudan eh, Somalia na Ethiopia? viongozi wamezungumza nini? wameafikiana nini kuhusu mizozo hiyo miwili? Nam, shukran sana kwa kweli. Uh, mikutano hii ambayo inaendelea haswa nikiiguzia huo wa Iga jinsi ulivyoulizwa na vile vile wanam uh, mkutano ambao mkutano wa Iga ndo umetangulia kwanza, na uh, tumeona tumeona tumeona mwana, marais wengi wengi mkiwemo rais wa Kenya William Ruto Rais wa Jibuti Ismail Omar Gule wakihudhuria mkutano huu. Lakini kwa ufupi tu uh, mkutano huu uligusia hali ya usalama baina uh, mzozo wa kisiasa baina ya Ethiopia na vile vile Somalia na vile vile Sudan na vita ambavyo vinaendelea kule, na katika mazungumzo yake uh, mwenyekiti wa Uh, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye ni uh, Musa Faki Mahmat amejaribu uh, tu kuhimiza viongozi wa nchi hizo ambazo kidogo wana wana mizozo ya kisiasa kuona kwamba mizozo hii inatatuliwa kwa njia ya kiusalama, lakini cha kushangaza katika mkutano huu ni kwamba licha ya Waziri Mkuu wa Ethiopia Abe Ahmed kuhudhuria mkutano wa NAM hakuhudhuria ule mkutano wa IGAD. So uh, baadhi ya vitu alivyovizungumzia pale na chaku, sa, chaku, sababu hata alikuja leo siku ya leo asubuhi kwa ajili ya kuwa, ya kuhudhuria mkutano wa Non-Aligned Movement , lakini hakukuwa jana, licha ya mambo ambayo walikuwa wanazungumzia pale ku, kuigusia Ethiopia na vilevile nchi ambazo ziko pale kwenye pembe ya Afrika aa, kwa ufupi tu aa, ni hayo ambayo yamezungumzia, lakini pia viongozi wamelaani vita ambavyo vinaendelea kule Sudan aa, na kusema kwamba ni vita ambavyo havihitajiki. Uh, havina uhaki wowote uh, hayo yalikuwa mazungumzo ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni Museveni, alipokuwa anatoa hotuba yake katika viongozi hao, na cha um, msingi tu kwa mazungumzo haya ni baadhi ya vitu ambavyo vimezungumziwa vimezungumziwa, na tunasubiria kungoja baadhi ya maazimio ambayo wamezungumzia na kuyazungumzia pale, kama yatafikiwa yata, yata, yata. Lakini pia uh, nikiweka kando na huo mkutano wa IGAD, Uh, mkutano wa nam pia nakujuza kwamba bado unaendelea hapa na mataifa uh, leo uh, mazungumzo kuhusu mzozo ambao unaendelea katika ukanda wa Gaza, yamekithiri katika mkutano huo, ambapo um, ambapo, ambapo vile vile mwana, uh, ambapo uh, uh, Musa Faki Mahamat ambaye uh, ni mwenyekiti wa, wa, wa African Union, yani Umoja wa Afrika pia wamelaani vita zi, ambavyo vinaendelea kule katika ukanda wa Gaza na kusema vita hivyo vinapaswa kusitishwa mara moja, na pia ni kuujuze tu kwamba kuna baadhi ya viongozi ambao aa, wametoka katika Umoja wa Mataifa aa, mkiwemo kiongozi wa Umoja wa Mataifa ambaye aa, anashugu, wa, yani wa wa, wa, wa National Assembly Uh, wamezungumzia tu uh, mzozo huu na kusema kwamba uh, watu bado wanaendelea kufa, watu wanafariki, lakini hakuna la ziada ambalo linaendelea, na ulimwengu umeangalia tu na kuweka macho. So ni vitu vingi tu ambavyo vimezungumziwa. uh, kwa ufupi uh, ni hizo ambavyo vimezungumziwa, lakini la muhimu zaidi pia ni uh, mataifa ya Afrika uh, pia yametaka sana yawekwe katika Baraza la Umoja wa usalama la Mataifa, matano ambayo ni, ni Ujerumani na tunajua Ujerumani, China na vilevile Marekani na na na mataifa mengine mawili. Wanasema kwamba baadhi ya changamoto ambazo zinaathiri nchi kwa sasa hivi haziwezi zikatatuliwa tu na nchi tano, bali nchi hizi pia zinapaswa kuwekwa katika aa, katika katika baraza hili la usalama. Eh, eh, Sadam kuhusu u uh, mzozo wa Sudan ulikuwa taarifa kwamba huyu jenerali uh, wa kile kikosi cha Rapid Support Forces ambaye ndiyo mpinzani wa kiongozi wa kijeshi uh, uh, uh, Buruhani huyu mo, uh, ham, ni, Hamdun, Hamdun uh, Dagalo alikuwa amealikwa. Unaweza kuthibitisha kwamba alikuwepo hapo? Naam, Dagalo uh, sijamuona katika mkutano huu. Ndivyo nilikuwa nakuambia kwamba uh, baadhi ya watu ambao walikuwa haswa uh, wanahusishwa kikamilifu katika mazungumzo haya hawakuonekana katika mkutano huu wa yeah, IGAD, lakini jinsi nilivyokuambia ni kwamba viongozi ambao wa ni viongozi wa Afrika, kanda ya Afrika na vilevile marais wa mataifa ambayo yapo ka, kwenye kwenye e, IGAD wamezungumzia tu baadhi ya vitu hivi. Jinsi nilivyokwambia ni, ni kwamba pia una, una, nani uh, waziri mkuu wa Ethiopia pia hakuhudhuria mkutano huo, na hizi ni, ni nchi ambazo zinahusika kikamilifu kulingana na mzozo ambao unaendelea kwa sasa. Shakuru uh, uh, kitendo cha waziri mkuu wa Ethiopia uh, Abi Ahmed ameshiriki mkutano wa NAM uh, wa nchi zilizofungamana upande wowote, lakini hakushiriki mkutano wa IGAD. Je, unadhani kwa, ni kwa sababu Somalia Somalia amesema hawako tayari kukaa na Ethiopia? Bila shaka Somalia ameshasema hawataki kukaa na Ethiopia kwa, kwa... hivyo inaonekana kuna mvutano na nafikiri Abi Ahmed ameona kwamba Igad katika hali ilivyo wasingeweza kupata suluhisho lolote pale katika swala lile, na ni kwamba Abiy Ahmed anaona kwamba hakuna njia nyingine, atashirikiana na Somaliland kwa sababu umuhimu wake ni kupata njia kupita baharini kwenda njia ba, kupata bahari ya, Sham. Bahari ya Sham. Kwa hivyo ni muhimu kwake yeye, lakini anaonekana kwamba anavuruga ule msimamo wa kimataifa kwamba Somaliland haijatambuliwa na nchi yoyote hata Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo lakini yeye ana kulingana na wachambuzi ni kwamba anahisi mkutano huo wa Igad wa Kampala usingeleta matokeo yoyote muhimu. Kutokana na hayo, nafikiri ndio maana ya kuhudhuria. Tukumbushe wasikilizaji wetu kwamba uh, uh, makubaliano ya awali kati ya Ethiopia na Somaliland yaliyosainiwa tarehe mosi Januari ni kwamba Ethiopia imekubali kutambua kwamba Somaliland ni taifa huru, alafu na badala yake uh, Ethiopia ameruhusiwa kutumia bandari, uh, bandari uh, ya Somaliland ili waweze kusafirisha bidhaa zao, sababu Ethiopia ni nchi ambayo haina njia ya hina, njiea, kufika kwenye bahari. Basi, ndio mambo yenyewe, turudi kwenye Afcon. Eh, Mukama, kuhusu Afcon kuna kundi ambalo, kuhusu Afrika Mashariki, ni kundi ambalo linahusu sana mm -hmm. uh, uh, wapenzi wa soka Afrika Mashariki, hili kundi la Moroko, Tanzania, DRC na Zambia. Uh, game mchezo unaosubiriwa ni kati ya Zambia na Tanzania. Tanzania katika mchezo wa kwanza wamepigwa mabao matatu kwa sufuri na Moroko. Je, Tanzania kweli kuna bahati yoyote ya kuweza ku ishinda chipolopolo wa Zambia ili wawe na matumaini ya kuendelea katika mzunguko unaofata. Naweza uh, nikasema nafasi ipo kimpira, lakini si rahisi e, sana. Licha ya kwamba ilianza na mechi ngumu sana kucheza na Simba wa Atlas Moroko, ilikuwa ni mechi ngumu sana e, lakini hivi sasa anaenda kucheza na majirani wao wawili kama ulivyosema, e, e, timu ya Zambia, lakini baada ya kucheza na DRC wanafahamiana na wamecheza mara kadhaa japo kihistoria ni kwamba Tanzania haina historia kubwa ya kuzifunga hizi timu mbili Zambia na DRC. Kwa hiyo e, itakuwa ni changamoto sana kwao na hasa hivi sasa hivi sasa wamepata na wanasema majeraha, kwa sababu e, kocha wao mkuu e, Adel Amrouche amesimamishwa e, kutokana na kile, ile kauli ambayo waliitoa ya kusema kwamba Moroko walikuwa wamewashinikiza CAF ya kuchagua mwamuzi ambao wanamtaka na ameshirikiana na CAF kitu ambacho amesimamishwa kocha na CAF, lakini pia amechukuliwa hatua na shirikisho la soka la Tanzania TFF, na amesimamishwa. Kwa hiyo kocha mkuu hivi sasa ambaye na kaimu ni alikuwa kocha msaidizi Hemed Morocco ambaye anatokea hapa Zanzibar e, na juu na kwa Tanzania. Kwa hiyo kusema kweli, unaona kabisa kumetokea mgogoro ndani ya timu kwa mabadiliko ya kocha hayo. E, naweza ikaonekana kama hata waasiri kiufundi, lakini anaweza pia kaathiri. Kwa hiyo kusema kweli, Tanzania haikwenda kwamba itaweza kufika mbali lakini wengi walikuwa wanaamini kwamba angalau basi waingie hatua ya mchuano kwa mara ya kwanza, ama pengine basi washinde hata mechi ya kaa moja. Kwa hiyo tusubiri tuone, lakini kusema kweli eh, e, mechi hizo ni ngumu kwa kile kiwango ambacho kilionyeshwa katika mechi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Zambia, kimekuwa kiwango cha hali ya juu. Kwa hiyo wengi wanaamini kwamba kazi ni kubwa, yaani mlima mrefu Tanzania inabidi upande katika michezo hiyo yote miwili, lakini yote yanawezekana kwenye soka. Tusubiri sababu mechi zenyewe itakuwa ni Jumapili, uh, tarehe ishirini na moja. Uh, Moroko wanakutana na DR Congo alafu Zambia wanakutana na Tanzania. Je, kuhusu wenyeji wenyewe, uh, Ivory Coast jana walishindwa na Nigeria. Hii ilikushangaza au ni jambo ambalo lilikuwa linatarajiwa? Ilikuwa inatarajiwa uh, kwa sababu wamekuwa nao hapo katika kiwango kizuri hivi sasa Eh, toka kile kikosi cha dhahabu Drogba, Zokora eh, wengine ukiondoka, wanajitafuta niseme, hivi sasa kikosi hiki, mchezaji ambayo naweza kusema ni mahiri kidogo, anaweza akaisaidia timu ni Fofana, ambaye anacheza na anapambana yeye mwenyewe uwanjani. Kwa hiyo wenyeji, kusema kweli, ulikuwa unaona kabisa eh, hapo kimchezo, na wenyewe ni waandaaji, lakini bado eh, e, kwa sababu hata Nigeria kumbuka alisumbuliwa na Guinea ya Ikweta eh, nilitegemea kwamba angalau wa, wa, wa Nigeria angeweza kupata pointi kama ma draw, lakini ndio imekuwa ngumu kwao na wana mechi ngumu wanaenda kucheza na Guinea ya Ikweta, timu ambayo imewashangaza wengi. Kwa hiyo kusema kweli naona shughuli kwao ni ngumu eh, inaweza kajirudia yale ya, mwaka 2000 eh, na e, na kumbuka 2000 na kitu za chano wenyeji wakaandaa lakini hawakuweza kuingia katika timu maku, ya makuu ya mpano kwa hiyo kazi ni kwao ni kubwa, na kocha ana kazi, na hili limeonekana pia ni anguko la timu nyingi za magharibi mwa Afrika. Hata ukiangalia hivi sasa, so Cameroon alikuwa anapambana na Senegal na walikuwa nyuma. e, ukiangalia Nigeria na nao bado anapambana na ajitafuta e, ukiangalia pia angalau ni Senegal pekee yake ambaye ameonekana kidogo amejizatiti na anaweza kama wana timu za kaskazini mwa Afrika. Kwa hiyo kusema kweli, wenyeji wana kazi kubwa ya kuweza e, kufanya ili waweze kuingia katika hatua mtoano, na kama hata ukiingia kwa kiwango tulichokiona cha Senegal, kiwango cha timu ya taifa ya Morocco Mokweza na kazi kubwa ya kuweza kujibakisha kombe pale. Shukrani sana Anwari Mkama. Uh, Shakur pengine kwa kumalizia kuhusu mkutano wa NAM, kuna hili swala la Israel uh, mzozo wa Israel na, na Hamas uh, bado kuna tofauti kubwa sana, yani viongozi hawaelewani. Unajua kuna Afrika Kusini ime-imeshitaki me, Israel kwenye ile mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC uishtaki Israel kwamba inafanya uh, mauaji ya kimbari dhidi ya uh, raia wa Palestina kule Gaza. Je, unadhani huu mkutano kuna lolote ambalo litatokea katika maazimio, wawe na kauli moja kuhusu mzozo wa Israel na Hamas uh, Itakuwa vigumu sana kuweza kupata hatua kama hiyo, kwa sababu umoja huu au tuseme jumuiya hii ya nchi zisizofungamana na upande mote yoyote ilikuwa na nguvu sana miaka ya tisini, kama utakumbuka, wakati wa vita vya baridi. Hivi sasa jumuiya hii wanajaribu kufufua, watu wanasema kwamba suluhisho kwa nchi nyingi za mashariki ya kati au kusini mwa Afrika au kusini mwa dunia itatokana na jumuiya kama hii, lakini inaonekana haina nguvu, haina shiniki hizo. Kwa hivyo swala la kuweza kupata suluhisho katika swala la Gaza, uvamizi wa Israel kule, itakuwa tabu, kwa sababu utakumbuka kwamba katika hiyo hiyo miaka tisini, umoja huu ulikuwa na nguvu sana kuunga mkono Palestine, ilikuwa na nguvu kususia Israel. Umoja wa nchi za Kiarabu ulisusia Israel, nchi za Kiafrika. Lakini msimamo huo haupo, nchi za Kiafrika zimegawika, nchi za Kiarabu vilevile zimegawika kidogo kuna baadhi yanaunga mkono Israel na upali na huko wanatetea maslahi ya Palestina. Kwa hivyo kuja na tamko moja peke yake huenda ikawa vigumu. Nikushukuru sana Abdushakur Abu. Nikushukuru pia nawe Sadamu Mubale kutoka kule Kampala, Uganda. Nikushukuru pia Anuare Mukama kutoka kule Zanzibar, Tanzania. Basi e, tunakamilisha meza ya waandishi wa habari kwa sasa. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana, upande mwingine mwongozaji alikuwa Fiona Wamai. Kwa pamoja tunawageni kuwatakia Ijumaa jioni njema, usiku mwema, ijumaa karimu na wikendi njema. Kwa heri ya kuonana.