Kucha Afrika. Sabalheri, ni Jumatatu Desemba 19, mwaka 2022 imetimia saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc ni matumaini yetu msikilizaji kwamba umeamka salama salmin karibu kwa matangazo ya asubuhi mimi naitwa kenneth bwire na mimi jina langu Harrison Kamau, ni kukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Mbeya Highlands FM Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, It's FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala Uganda, na vilevile vile UBC nchini humo. Tunapatikana pia kupitia RTGL na Butembo katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, bila kusahau mtandao wetu wa www Miongoni mwa yale tuliyonayo asubuhi hii ni kwamba mfanyabiashara maarufu, mwanasiasa na aliyekuwa gavana wa Katanga katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Moise Katumbi ametangaza kugombea urais mwaka ujao 2023. Je, wachambuzi wa siasa za DRC wanasemaje? Wakati alikuwa gavana alikuwa na pasipoti ya nadhani ya Italia. Baada Felix Tshisekedi kuwa president Aliweza kupata pasipoti ya Kongo. Katika taarifa nyingine, kamati ya bunge la Marekani inayochunguza uvamizi uliotokea bungeni Januari 6, 2021 inatarajiwa kuwasilisha hoja zake wiki hii. Je, uchunguzi huo una athari zozote katika siasa za Marekani kuelekea kwenye uchaguzi mkuu 2024? Itabidi Wanarepublican waamue ya kwamba kweli wataendelea na hizi siasa au hii falsafa ya Trumpism, hekaheka heka za Donald Trump, ama wataenda na mwanasiasa mwingine ambaye pengine ana uzito na anaweza kushinda zaidi ya Donald Trump. Ni miongoni mwa mengi ya yale utakayosikia katika matangazo haya ya dakika 30. Habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Jumapili, Disemba 18, ulimwengu umeadhimisha sikukuu ya kimataifa ya wahamiaji ambapo michango yao kwenye mataifa wenyeji hutambuliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, wakati wa maadhimisho hayo, alisema kwamba wanatambua mchango wahamiaji wa wahamiaji pamoja na haki zao, huku akiongeza kwamba Marekani inaunga mkono uhamiaji salama na wenye mpangilio kote ulimwenguni. Blinken aliongeza kwamba kuna mamilioni ya wahamiaji wa kimataifa kote ulimwenguni, kila mmoja wao akiwa na hadithi yake pamoja na sababu za kuondoka makwao. Ingawa kuna wahamiaji wanaondoka katika nchi zao kwa hiari, kuna takriban watu milioni mia moja ambao wamelazimishwa kuondoka makwao kutokana na kasia au utawala mbaya. Mabadiliko ya hali ya hewa pia yamelaumiwa kusababisha uhamiaji wa mamilioni ya watu kote ulimwenguni. Uingereza Jumapili imesema kwamba itatuma wanajeshi elfu moja mia mbili kuchukua nafasi ya madereva wa magari ya kubeba wagonjwa pamoja na maafisa wa mpakani wakati wa kuanza kwa mgomo wa wafanyakazi kutoka vyama tofauti vya wafanyakazi nchini humo, wiki moja kabla ya sherehe za Krismasi. Wafanyakazi wa magari ya kubeba wagonjwa wanatarajiwa Jumatano kujiunga na wauguzi, wafanyakazi wa reli, maafisa wa uhamiaji, pamoja na wafanyakazi wa posta ambao wamepanga kushiriki kwenye mgomo wa kitaifa katika wiki zijazo. Ripoti zimeongeza kusema kwamba wafanyakazi wanalalamikia kupanda kwa gharama ya maisha, hasa kwenye bei za vyakula na nishati. Vyama vya wafanyakazi vinadai nyongeza mishahara kutokana na kushuka kwa thamani ya sarafu. Serikali ya kikonservative iliyoko madarakani imeonya kwamba thamani ya sarafu itashuka hata zaidi. Adhari za janga la korona pamoja na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine vinaelezewa kuchangia kupanda kwa karama ya chakula na nishati nchini humo. na wanasiasa wa upinzani nchini Tunisia wanamtaka rais Kais Sayed kujiuzulu baada ya idadi ndogo sana ya wapiga kura kushiriki uchaguzi wa bunge. Asilimia tisa pekee ya wapiga kura wameshiriki uchaguzi huo baada ya wanasiasa wa upinzani kususia na kuwaambia wapiga kura kutoshiriki. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Wanasiasa wa upinzani wanaona hatua ya wapiga kura kususia uchaguzi wa bunge ni ishara ya kukosa imani na utawala wa Rais Kais Sayed. Uchaguzi huo uliofanyika Juma Mosi ulilenga kupanga upya utawala katika bunge baada ya Rais Kais Sayed kulivunja bunge mwaka uliopita ikiwa mojawapo ya hatua kadhaa alizochukua kujipatia mamlaka zaidi, anazoamini kwamba zitasaidia kutatua mgogoro wa kiuchumi na kijamii nchini humo. Idadi ndogo ya wapiga kura waliojitokeza imewashangaza wengi kutokana na kwamba Tunisia ilikuwa nchi mojawapo maandamano ya kutaka mabadiliko ya utawala maarufu kama Arab Spring yalianzia na nchi pekee ambapo maandamano hayo yalileta mabadiliko katika mfumo wa siasa. Matokeo ya kura yanatarajiwa katika siku zijazo. Kulingana na matokeo ya awali yaliyotolewa na rais wa tume ya uchaguzi Faruk Boska, karibu wapiga kura elfu mia nane kati ya wa wapiga kura milioni tisa waliosajiliwa wameshiriki uchaguzi huo. Kiongozi wa muungano wa vyama vitano vya upinzani wa Salvation Front, Ahmed Najib Chebi, amehitaja idadi ndogo ya wapiga kura kuwa tetemeko halisi la ardhi ambalo litakuwa na athari kubwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Jeshi la Marekani Jumapili limesema kwamba limefanya mashambulizi mapya mawili ya anga dhidi ya wapiganaji wa Alshabab kwenye jimbo la Shebele nchini Somalia. Katika taarifa, jeshi hilo kutoka barani Afrika limesema kwamba limefanya mashambulizi mawili ya kujilinda dhidi ya kundi hilo hapo Disemba 14 na 17, karibu na mji wa pwani wa Dale. Mashambulizi hayo yamefanywa kutokana na ombi la serikali kuu ya Somalia, pamoja na kulisaidia jeshi la taifa la Somalia. Shambulizi la kwanza lilifanyika kilomita 176 kaskazini mashariki mwa Mogadishu na kuua na mgambo saba, wakati la pili likifanyika takriban kilomita 220 kaskazini mashariki mwa Mogadishu na kuua wapiganaji wanane wa Al-Shabab, kulingana na tathmini ya awali ya kamandi ya Marekani barani Afrika, AFRICOM. Hakuna raia aliyejeruhiwa au kuwaa wakati wa operesheni hiyo. Vyombo vya habari vya Itali vimesema Jumapili kwamba mtoto wa miaka miwili amekufa saa kadhaa baada ya kuokolewa na walinzi wa pwani ya Italy akiwa miongoni mwa darzeni ya wahamiaji baada ya boti waliokuwa wakisafiria kupinduka karibu na kisiwa cha Lampedusa kwenye bahari ya Mediterranean, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Mtoto huyo alikuwa mahututi wakati wa kuokolewa na kukimbizwa hospitalini kwenye kisiwa hicho, kulingana na taarifa ya shirika la habari la Ansa. Shirika hilo limesema kwamba ajali hiyo ilitokea takriban kilomita kumi kusini mwa Lampedusa, kisiwa cha Itali kilicho karibu zaidi na Afrika Kaskazini. Taarifa zimeongeza kusema kwamba jumla wa ya wahamiaji 43 waliokolewa wakati wa operesheni hiyo. <mulia> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Habari za dunia zimesomwa na Harison Kamao, atakuwa akirejea baada ya muda mfupi ujayo kuendelea kukusomea habari zaidi. Kamati ya bunge la Marekani inayochunguza uvamizi uliotokea bungeni wakati wa kurasimisha ushindi wa rais Joe Biden Januari 6 mwaka 2021 inatarajiwa kuwasilisha hoja zake za mwisho leo Jumatatu. Ripoti hiyo inahusu juhudi za rais wa zamani Donald Trump kutaka kubatilisha ushindi wa Biden, akidai kwamba hakushindwa katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka elfu mbili ishirini, hatua ambayo imetajwa kama jaribio la mapinduzi na kwamba Trump anastahili kufunguliwa mashtaka ya uhalifu. Nimezungumza na Profesa David Monda, mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha City New York. Anaanza kwa kuangazia namna ripoti hiyo inavyoweza kumbana Donald Trump pamoja na watu walio karibu naye. Kamati hii imefanya kazi karibu uh, miaka miwili. Ripoti yao ni zaidi ya kurasa elfu moja. Nafikiria kwa ukubwa, kwa upana, watajaribu kuwawasilisha wale wahusika walio karibu na Donald Trump, kama yule aliyekuwa meya wa New York, Rudi Juliani, wengine kama Clark hivi wale mawakili ambao walikuwa wanawasilisha kesi butu kwenye mahakama na kujaribu kuwaweka pamoja na Uh, ule ujanja wa kujaribu kupindua serikali kwa njia ya kijanja. Kamati hii itakapowasilisha maoni yao, sio kwamba lazima yatafuatiliwa, lakini naf, nafikiria kwa vigezo vya uh, kisheria yana uzito, maanake yataweka uzito kwa idara ya haki, lakini pia uh, jambo jingine ni kisiasa. Trump ameshatangaza ugombea wa urais mwaka elfu mbili ishirini na nne. Ripoti hii ikifikishwa kwa idara ya mahakama kwa namna yoyote, inamwongezea umaarufu? Inampunguzia umaarufu? Inamweka kwa mizani mbele ya wapiga kura? Inachochea aje siasa za Marekani mwaka elfu mbili ishirini na nne? Vyote vile ambavyo umevisema, inamwongezea umaarufu kwa wale wafuasi wa Trump, wale wafuasi sugu. Pande mwingine pia unadhofisha uh, mikakati yake ya kutaka kuteuliwa uh, kuwa mgombea kwenye tikiti la cha Wanarepublican, hususan kwa haya majimbo kama Iowa, eh, kama Iowa, New Hampshire ambapo pengine mawimbi ya kisiasa huenda yakaenda ya kwa uh, mwanasiasa mwingine kama Ron DeSantis. Tuwezi kuangazia uh, kamati ya Januari sita bila kuangazia pia zile kesi zote zingine ambazo zinamzonga uh, Donald Trump. Kuna ile kesi yake ya Georgia ambapo pia Trump alikuwa anajaribu ku Eh, kutumia njia zisizo halali kupindua eh, matokeo ya uchaguzi. Ana kesi karibu tatu hapa New York, zingine za kodi, kesi za kodi zingine, kesi za uchaguzi, ule uchunguzi ambao unafanywa kwa wakati huu na idara ya haki. Na itabidi wana Republican waamue wa ya kwamba kweli wataendelea na hizi siasa au hii falsafa ya Trumpism, heka heka za Donald Trump, ama wataenda na mwanasiasa mwingine ambaye pengine ana uzito na anaweza kushinda zaidi ya Donald Trump. Ni Profesa David Monda, mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Ripoti kamili itawasilishwa Jumatano na kufunga kabisa vikao hivyo, huku chama cha Republican kikichukua uongozi wa baraza la wawakilishi mwaka ujao, na inatarajiwa wa Republican hawataendelea na vikao vya kamati ya kuchunguza uvamizi uliotokea bungeni na badala yake wataangazia uchunguzi dhidi ya utawala wa Rais Joe Biden na familia yake. Hii ni sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC, Marekani. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Iran Jumapili imesema kwamba haihitaji idhini kutoka kwa yoyote ili kupanua ushirikiano wake na Rasia na kupuuza wasiwasi wa Marekani kuhusu kuongezeka kwa ushirikiano wa kijeshi kati ya Teheran na Moscow. Mataifa ya Magharibi yameshutumu Iran kwa kuipatia Rasia ndege zisizo na rubani yani drones, ili kushambulia Ukraine na hivyo kuiwekea vikwazo Teheran ambayo imekanusha tuhuma hizo. Mkuu wa idara ya CIA ya hapa Marekani William Burns mwishoni mwa wiki alikiambia kituo cha televisheni cha PBS kwamba ushirikiano wa kijeshi kati ya Iran na Rasia ni tishio la kweli kwa washirika wa Marekani huko Mashariki ya Kati. Msemaji wa wizara ya nje ya Iran Nas al Kanani amepuuza madai ya Marekani akisema hayana msingi na alikuwa ni sehemu ya propaganda za Marekani dhidi ya Iran. Wakati huo huo serikali ya Ubelgiji Jumapili imewaomba raia wake waliopo Iran kuondoka nchini humo ambako msako mkali unaendelea kutokana na maandamano ya kitaifa kwa sababu ya hofu kwamba huenda wakatiwa ndani kiholela. Katika taarifa, serikali ya Ubelgiji imesema kwamba kuna hatari kubwa ya kukamatwa kwa wageni pamoja na Wabelgiji wenye uraia pacha, kukiwa na hofu kwamba huenda wasipate haki baada ya kukamatwa. Maafisa wa Belgiji wiki iliyopita walisema kwamba Iran ilitoa kifungo cha miaka 28 jela kwa mfanyakazi wa misaada, na kuzua mjadala mkali juu ya mpango wa kubadilishana wafungwa uliokwama kati ya mataifa hayo mawili. Ubelgiji imedai kuwa mfanyakazi aliyekamatwa nchini Iran han hatia na kwamba ni mbinu ya taifa hilo ya kushinikiza Ubelgiji kumwachilia mshukiwa wa ugaidi aliyefungwa nchini humo. Hii ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Mfanyabiashara maarufu, mwanasiasa aliyekuwa gavana wa mkoa wa Katanga, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mois Katumbi ametangaza kwamba atagombea urais katika uchaguzi mkuu wa Disemba mwaka ujao. Katumbi ambaye ni kiongozi wa chama cha Together for Change, yani pamoja kwa ajili ya mabadiliko, alikuwa katika mkutano mmoja wa kisiasa na rais wa sasa Felix Tshisekedi katika uchaguzi mkuu uliopita, lakini anadai kwamba Tshisekedi ameshindwa kuiongoza nchi hiyo ya pili kwa ukubwa wa Afrika yenye utajiri mkubwa zaidi wa madini. Kenes Bwiri anaripoti zaidi. Katika mahojiano na televisheni ya Ufaransa, Katumbi amesema kwamba sababu yake kubwa ya kutaka kumwondoa Felix Chisekedi madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao ni kutaka kusuluhisha shida za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kulijenga jeshi la nchi hiyo. Katumbi amesema kwamba ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatokana na jeshi lisilokuwa na uwezo wa kupambana na adui na kwamba jeshi hilo limedharauliwa ndani na nje ya nchi kwa miaka mingi. Katumbi anajulikana kote nchini Kongo kutokana na uongozi wake wa mkoa wa Katanga wenye utajiri mkubwa wa madini, pamoja na kumiliki timu ya soka ya TP Mazembe. Lakini wachambuzi na wasomi wa siasa za DRC kama Marcel Saila akiwa Canada anasema kwamba, Katumbi namna alivyokabiliwa na vizuizi kadhaa katika uchaguzi mkuu uliopita alipotangaza kugombea urais. Hivyo ndivyo sasa atakabiliwa na vizuizi hivyo kwa mara nyingine, hasa utata unaohusu uraia wake. Kuna watu wanafikiria kwamba yee sio Mkongo wa kweli kwa sababu baba yake ni Griki alafu mama yake wanasema ni Mzambia. Wakati alikuwa gavana, ilikuwa wakati pia fulani alikuwa na passport ya nadhani ya Italy. Baada Felix Tshisekedi kuwa president aliweza kupata passport ya Kongo. Wananchi wa Kongo, ukishaomba uraia ingine wewe sio tena Mkongo. So hiyo pia itakuwa tatizo, lazima aclarify watu wajue kwamba yeye sio muitaliano tena, yeye ni mkongomani ya kweli. Uongozi wa Katumbi katika mkoa wa Katanga kati ya mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili kumi na nane umesifiwa sana. Katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane aliungana na wanasiasa wengine kama Martin Fayulu Felix Chisekedi, Pierre Bemba, Vital Kamere na wengine, kabla ya muungano huo kuvunjika. Baada ya Fayulu kuchaguliwa kama mgombea, kumenyana na Emmanuel Shadari wa chama kilichokuwa madarakani cha Democratic Republic of Congo. Matokeo ya uchaguzi huo yalikumbwa na utata kabla ya tume ya uchaguzi kumwidhinisha Felix Chisekedi kuwa mshindi, japo Martin Fayulu anadai kwamba alishinda uchaguzi huo. Katumbi ni miongoni mwa watu tajiri sana nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na mwenye ushawishi mkubwa wa kisiasa, na amekuwa na ushirikiano mzuri na rais wa sasa Felix Tshisekedi, kiasi cha Tshisekedi kumpa pasipoti ya DRC iliyokuwa imefutwa na utawala wa Joseph Kabila. Hatuwezi kuchukua experience au kazi amefanya Katanga kuilinganisha kwamba anaweza kufanya kazi vile vile kuendesha nchi kama Congo. Services zote hazipo tena, ikiangalia vile ame, ame, ameendesha hata hiyo tipi Mazembe ni kwa vile alikuwa pesa imemsaidia kulipa watu. Reality ya nchi kama Congo sio sawasawa sawa na reality ya tipi Mazembe. Shisekedi, ambaye aliingia madarakani kwa njia ya amani mwaka elfu mbili kumi na tisa, ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya DRC, anatarajiwa kugombea mhula wa pili. Wagombea wengine wanaotarajiwa kwenye kinyang'anyiro cha urais ni pamoja na Augustin Matata Ponyo ambaye tayari ametangaza nia yake na Martin Fayulu. Kongo inakabiliwa na migogoro ya ndani hasa mapigano ya makundi ya wasi mashariki mwa nchi na tayari kuna wasiwasi kwamba huenda mazingira yakapelekea uchaguzi wa Desemba 23 mwaka 2023. kuahirishwa Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tuingie sasa Doha, Qatar. aliniambia niite hivyo, Sande Shomari, kama alinieleza sivyo, mimi sijui. Qatar, Sande umeshuhudia fainali kati ya Argentina na Ufaransa. wengine wamesema ni Messi Argentina, wengine wanasema walikwenda mbinguni wakarudi kuzimuni wakajipata mbinguni. Kuliendaje mechi baba hiyo <laughs> <laughs> anayoeleza ni mshabiki mmoja niliyekutana naye wa Argentina, dada ambaye amesafiri kutoka kule Argentina, moja kwa moja Buenos Aires mpaka hapa kujionea mtanange huu. Anasema lile pambano alikufa mara tatu, halafu akaibuka mara tatu, kwa sababu kwa ujumla wake, kama nilivyosema, hii World Cup imejaa maajabu mengi wengi uwanjani walijua ule mpira umekwisha, Kenes, na kama wewe ulivyokuwa unasema mara ya mwisho katika kipindi cha redio, kuna wakati watu waliagana wakijua mpira wa Argentina na Netherland umekwisha. Kuna baadhi walikuwa wanasema hii ngoma tayari Argentina amemaliza, lakini ni katika mwendo wa dakika mbili thamanini na thamanini na moja, dakika moja tu tuseme, yale magoli mawili yalirudishwa na Kylian Mbappe, mchezo ukawa ndio kwanza umeanza upya. Hii ni fainali ya kihistoria kwa sababu, Bwire, hakuna fainali iliyokwenda mpaka mabao haya matatu halafu ikaenda mpaka penalti. Inapofika katika kugonga penalti unavyotaja, inakuwa bahati nasibu. Mbona wengi wanamtaja sana Messi na wala siyo golkipa wa Argentina Emiliano Martinez? Mawili, moja, wanakuambia ni goat greatest of all time, ya mchezaji bora wa muda wote, na pili wanasema kwamba Messi ndiye kiongozi wa timu ya Argentina, ukiacha tu kufunga magoli Kenesi ni mtu ambaye anatoa mwanga kwa wenzake, peleka mpira wapi, lete mpira wapi, agawe mpira wapi, ili magoli yapatikane na yeye mwenyewe aweze kufunga, na leo amefunga magoli. Kwa hiyo kwa ujumla, Messi amekuwa kiimbwa na timu hii, sio tu kwa mechi ya leo Kenes, lakini jumla wakati wote wa mashindano haya tangu yanaanza mpaka leo, na timu hii imeanza vibaya kwa kufungwa, imeishia ubingwa timu Ti hii mwaka themani na sita ilianza kwa kufungwa ikaishia fainali mwaka tisini kumradhi, ilifungwa na Kameruni ikaishia fainali. Lakini themani na sita ilifungwa magoli mawili, iliwafunga Ujerumani magoli mawili na Ujerumani wakayarudisha yote, lakini Diego Armando Maradona alisimama imara na kuipeleka timu hii kwenye ushindi, na hicho ndo anasema leo Messi amekifanya. Wengi nyumbani kule Argentina wanamlinganisha Messi na Maradona na wanasema ameyafanya yale ambayo Maradona anayafanya. mm -hmm. Utamu wa soka ni historia pia, uliyohitaja hiyo kwamba wakati mwingine inakuwa ni kama laana, kuivunja ni shida tupu, hata uite maombi, tambiko, ulete sadaka zote. Kwenye mpira pia kuna historia. Kilian Mbape mpaka Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akamkumbatia kama mwanawe, akamshika kampapasa polepole mgongoni. Kafanya nini Mbape yenye hata rais anaamka, anapiga makofi. Kilian Mbape ama kwa hakika ameonyesha leo uwezo wake mkubwa wa kuitwa Kylian Mbappe akiwa na umri mdogo sana kenesbr ya miaka ishirini na nne tu, lakini ameonyesha makali mazito sana kwenye mchezo wa leo, kama ambavyo ameonyesha kwenye michezo mingine. Amewaongoza Ufaransa kenes bwir. Sasa hivi Wafaransa wanamkumbatia Kylian Mbappe na kusema huyu ndiye mrithi atakayekuja duniani kutamba kama anavyoondoka Messi, kwamba leo ni kama wanasema wamebadilishana vijiti, anatoka Messi anaingia kilia ni mbape. Haya, Sande, funganisha virago, beba begi, elekea uwanja wa ndege, tunakusubiri uandike script, ufanye kumbe kucha na ufanye vipindi, vinginevyo burudani imeisha. Tunakushukuru, umefanya kazi nzuri hata ucheke. Nimekwambia, beba begi, elekea uwanja wa ndege, nitakuja kuchukua Eh, ukija Keres, tufanye mambo yote <laughs> ya Miss pamoja kama unavyosema, <laughs> lilo na mwanzo, bila shaka, lina mwisho. Amefanya kazi nzuri Sande Shomari eh, na tunamshukuru na msikilizaji. Na sasa tuchukue mapumziko ya muda mfupi, turejee na yale ambayo yanaendelea katika mtaa wako, yani maendeleo katika jamii. Katika makala ya jamii na maendeleo tunaangazia ufugaji wa nyuki kwa njia ya kisasa unaoendelea kuimarisha maisha ya jamii zinazoishi pembezoni mwa misitu. Wakazi wa Kilifi, pwani ya Kenya, wamekumbatia ufugaji wa nyuki kama njia ya kujipatia kipato pamoja na kulinda mazingira, ikizingatiwa kwamba gharama yake ni nafuu. Amina Chombo ana ripoti kamili. Pambizoni mwa msitu wa Kayafungo, Kaloleni, Kilifi, Kenya, ni afisi ya kundi la wavunaji asali maarufu Kayafungo Honey Harvesters. Hapa wakulima wa asali hufika na kusafisha asali yao kwa kutumia mashine maalum na kisha kuipakia katika mikebe tayari kwa mauzo. Mzee Vincent Mae mwenye umri wa miaka sabini ni mkulima wa nyuki kwa miaka sasa. Awali alikuwa akifuga ng'ombe, lakini kiangazi cha mara kwa mara kilimlazimu kubadili ufugaji na sasa nategemea nyuki kumletea asali inayogeuka kwa fedha, akiwa na zaidi ya mizinga kumi ya kisasa katika shamba lake. Hii ndiyo afisi yake. Mi ilikuwa navuna karibu doli ishirini, doli ishirini za asali alafu tunapeleka kwa kiwanda ku sasa ni ishirini ama kumi na tano zaidi pengine ndo napata kwa so, vile mizinga saa nyingine hii, lakini kama vua imenyesha kisawasawa mizinga yote huwa inaingia nyuki mm hivyo -hmm. So, hivyo nilikuwa nasomesha watoto na vile vile mahitaji yote yale, kwa hivyo nitegemeo langu kubwa sana. Lakini sasa basi huu kama ulipoingia sasa ndio ikawa sasa tumesambaratika karibu wafugaji wote wa mizinga nyuki, unakuta mizinga nyuki huwa wanakimbia wanaenda kutafuta maji. Ufugaji wa nyuki hauna gharama ya juu. Unachohitaji ni kuwa na mizinga na mazingira yenye miti inayochanua maua. Sasa hili shamba ni langu, nilianza ufugaji huu wa mzinga wa nyuki baada ya kupanda hii miti. Nikaanza na mzinga ile ya design ya ngoma ile. So, wakati ule ilikuwa hatuja hii mizinga ya kizungu ilikuwa bado haijafika. Sasa so, tikaendelea hiyo hiyo. Maisha yangu mimi huwa napanda hii miti sasa kaendelea mpaka sasa, walipokuja wafadhili wengine wakanifadhili na hii mizinga. Kwa hivyo hii mizinga ni yangu mwenyewe na inahudumia mwenyewe, na ninashukuru sana kwa vile kama kuna mvua ya kisawasawa Miti yote na majani, kila kitu huwa navuna. Asali inatambuliwa kwa utamu na pia hutumika kama dawa ama kiungo cha kutengenezea dawa kutibu maradhi kama vile kikohozi na maradhi mengineyo. Asali ni moja bidhaa ambazo zina mapato hata katika soko la kimataifa. Japo Kenya siyo kati ya mataifa yanayosafirisha asali kwa wingi katika mataifa ya nje, mwaka 2021 Kenya ilisafirisha tani 78.6 za asali na japo mzee Mae na wenzake hawauzi asali yao katika soko la kimataifa, soko lao la nyumbani linakidhi haja zao, na hata wakati mwingine haitoshelezi mahitaji. Soko kusema kweli, soko liko maanake, wale nino, wale nini waliotufundisha walitufundisha, alafu wakasema mtakuwa mkifanya parking ya kuuza hapa kwa wenyewe, alafu na kuuza mpaka nchi za nje. Pia huwa wanalenga pale mahali kwa asali na wengi wao wanakuja wakinunua mtu binafsi, kwa mfano kama wewe ama mashirika, wanakuja pia vile vile, ama pengine watu wanakuja wanataka asali huko, wanaagiza hapa, wanakuja na gari zao, wanachukua asali. Shirika la kijamii la Kilifi linalosimamia mazingira na kutunza rasilimali kupitia ufadhili wa shirika la Umoja wa Mataifa UNDP limekuwa likielimisha wakulima ufugaji nyuki, mzee Mae, kuhusu kilimo na pia uvunaji Hamisi Mkuzi ni mratibu wa shirika hilo la Kiconet. Leta wakulima kwa pamoja, tukaweza kuwapatia mafunzo ya jinsi ya kufanya ukulima wa, wa asali, na baadaye tukaweza kuwapatia mafunzo zaidi ya jinsi ya kuboresha asali hii na kuweza kuuza, kuipeleka kwa soko. Tuliweza kuwapatia mizinga mitano na hii ilikuwa ni kama kuwarai waweze wao kama kikundi waweze kujishikilia, waangalie nafasi yao iko wapi, wakaweza kuongeza mizinga ya kikundi. Kwa sasa tumeweza kuwafadhili kupitia ufadhili huu, tumeweza kuwapatia vifaa vya kutengenezia hii asali kuiboresha na kuweza kuiweka katika mikebe tofauti tofauti na kuweza kuipeleka kwa soko. Licha ya mafanikio ya kilimo hiki, ukame unaoendelea barani Afrika kutokana na mvua chache, mzee Mae anasema kuwa pato la asali limeshuka, huku nyuki wakitoroka. Mkuzi ambaye pia ni mtaalamu wa sayansi ya mazingira ahimize washikadao na wafadhili kusaidia katika kuweka vyanzo vya maji ili wakulima wapate maji ya kunyunyizia miti itoe maua. Ningeomba tu washikadao wengine ama wafadhili wengine, kama wanaweza kuja na programu ambazo zinaweza kusaidia kutatua hii hali vile iko lau, kama ni kupanda miti, kuleta matangi na kuleta njia mbadala za kuweza kukinga maji ambayo maji hayo yanaweza kutumika wakati wa kiangazi. Ni kwa hawa sababu kiangalia saa hii kama nyuki wametoroka sababu hakuna maji na hakuna hata miti ambapo inaweza wapatia baridi nzuri ya, ku, ya kukaa mahali tulivu. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harrison Kamao kukusomea muhtasari wa habari kuu. Jumapili Disemba 18 ulimwengu umeadhimisha siku ya kimataifa ya wa wahamiaji ambapo michango yao kwenye mataifa wenyeji hutambuliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, wakati wa maadhimisho hayo, alisema kwamba wanatambua mchango wa wahamiaji pamoja na haki zao, huku wakiongeza kwamba Marekani inaunga mkono uhamiaji salama na wenye mpangilio kote ulimwenguni. Muhtasari wa habari unakamilisha. Kumekucha Afrika, Jumatatu ya leo, mwelekezo wa matangazo amekuwa Jumbe Hamza. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi