Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ifuatayo ni taarifa ya habari. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Kenya hii leo imemwaga rasmi rais wa zamani wa nchi hiyo Mwai Kibaki aliyefariki siku ya Ijumaa wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka 90. Ibada imefanyika kwenye uwanja wa michezo wa Nyayo na kuhudhuriwa na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa kidini na viongozi wa kisiasa, miongoni mwao viongozi kutoka baadhi ya nchi za Afrika, akiwemo akiwemo mara wakiwemo marais Siro Ramafosa wa Afrika Kusini, Salva Kir Sudan Kusini na mwenzake wa Ethiopia Sahel Work Zueda. Rais Uhuru Kenyatta amesema Kibaki atakumbukwa kama alileta mabadiliko makubwa katika taifa hilo, akisema kwamba alikuwa na kipawa cha kipekee cha uvumilivu na atastahili kuwa mfano bora wa kuigwa. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki amesema rais wa Ukrain Volodimir Zelenski ametoa ombi jipya la kuhutubia wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika. Katika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter, Muhammad alisema alipokea ombi wakati wa mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Ukrain. Watu hawa wawili walizungumzia pia kuhusu nia ya rais Zelenski kutaka kuwa na ushirikiano wa karibu na Umoja wa Afrika. Hata hivyo, Muhammad hakutoa maelezo ya wazi kwamba ombi hilo litakubalika lakini alisisitiza kwamba kuna haja ya kupata suluhu ya amani kwa mzozo wa Rasia. Mapema mwezi huu rais Zelensky alikuwa na mazungumzo kwa njia ya simu na rais wa Senegal Macky Sall, mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika, na kuomba kuhutubia viongozi wa Afrika. Zaidi ya wa wakimbizi wahamiaji na waomba hifadhi elfu tatu wamekufa au hawajulikani walipo mwaka jana wakati wakijaribu kufika Ulaya kupitia bahari ya Mediterranean na bahari ya Atlantic, shirika la kuhudumia wakimbizi linasema katika ripoti yake hii leo, ikionyesha idadi kubwa katika miaka hivi karibuni. Maelfu ya wa Afrika wanatumia njia ndefu na hatari kufika Ulaya kila mwaka, mara nyingi wakipitia jangwa la Sahara na kuacha ufukwe wa Afrika karibu kaskazini wakiwa kwenye boti ndogo wakikimbia hali ngumu au kutaka maisha bora. Mwaka jana UNHCR iliripoti kwamba watu 377 walifariki na hawajulikani walipo, karibu mara mbili ya idadi ya mwaka 2020. UNHCR ilianza kutoa idadi hiyo mwaka 2019 na idadi ya watu wanaopoteza maisha itaongezeka kila mwaka hadi sasa mwaka 2022 watu 553 wanaripotiwa kuwa wamekufa au hawajulikani walipo kulingana na miaka iliyopita wengi wamekufa kwenye njia ya kati ya mediterranean takwimu zinaonyesha habari za dunia zinawajia kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika washington dc Waziri wa mafuta na gesi wa Libya, Muhammad Oun, anasema kwamba nchi hiyo imepoteza mamilioni ya dola kila siku kutokana na kufungwa kwa viwanda vya mafuta nchini humo huku bei ya mafuta ikiendelea kuongezeka kote duniani. Mafuta ndiyo tegemeo la uchumi wa nchi hiyo ya Afrika kaskazini inayojaribu kujiondoa kutoka mapigano tangu kuanguka kwa utawala wa Muamar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Tangu katikati kati ya mwezi Aprili, bandari mbili muhimu za kusafirisha mafuta nchini Libya pamoja na viwanda vya mafuta vimefungwa kutokana na mivutano ya kisiasa. Makabiliano mapya yametokea kati ya wa wapalestina na polisi wa Israel katika uwanja wa msikiti wa al Aqsa mjini Jerusalem. Watu 44 wamejeruhiwa hii leo, ikiwa ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Shirika la Msalaba Mwekundu la Palestina, ambalo linatoa idadi ya majeruhi, linasema kwamba hakuna mtu aliyejeruhiwa vibaya sana, lakini watu 22 wamelazwa hospitali na maelfu na maelfu ya Wairan wameandamana katika mji mkuu wa Teheran hii leo Ijumaa, kuadhimisha siku ya Jerusalem ambayo Iran inasema ni kuonyesha uungaji mkono wa Palestina. Hii ni mara ya kwanza kwa maandamano kama hayo kufanyika tangu kutokea janga la virusi vya korona. Iran imekuwa ikiadhimisha siku hiyo kila Ijumaa ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani tangu kuanza kwa mapinduzi ya Iran mwaka 1979 na aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Ayatullah Raul Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud. Na hivi sasa ungana na BMJ Muridhi katika jukwaa la waandishi. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida, msikilizaji. Leo ikiwa ni Ijumaa, kama unavyojua msikilizaji, tutakuwa na kipindi cha jukwaa la waandishi, ambapo waandishi mbalimbali wanazungumzia maswala makuu ya wiki na jinsi ambavyo yameangaziwa na vyombo vya habari . Hii leo itakuwa ni pamoja na kifo cha aliyekuwa rais wa Kenya, rais wa tatu Mwai Kibaki, ambaye atazikwa hapo kesho kwake nyumbani katika kijiji cha Odaya, jimbo la Nyeri nchini Kenya. Vilevile tutaangalia masala kuhusu usalama wa DRC baada ya mkutano uliofanyika kati ya wawakilishi wa serikali na vilevile vile makundi ya waasi e katika mji wa Nairobi, Kenya, pamoja na ziara ya rais Filipe Nyusi nchini Uganda, na vilevile bilionea Elon Musk wa hapa Marekani mwenye asili ya Afrika Kusini kununua mtandao maarufu wa Twitter, bila kusahau maadhimisho ya siku ya muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar yaliyofanyika nchini Tanzania ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Karibu msikilizaji, kwa jukwaa la waandishi. Kama nilivyokuarifu, tuna mengi ya kuzungumza, lakini pia ni wakaribisha wageni wetu Leila Mohammed wa kituo cha televisheni cha NTV nchini Kenya, kinachomilikiwa na shirika la habari la Nation Media Group, na vilevile vile tunaye Asiraji Kariango akitokea Kampa la Uganda. Huyu ni mwandishi wa habari wa siku nyingi wa kujitegemea. Tutakuwa pia naye Ali Badawi, mwandishi wa habari wa hapa hapa nchini Marekani akitokea jimbo la Maryland. Kama walivyosikia kwenye habari zetu, ni kwamba Kenya leo imefanya ibada ya kitaifa ya kumwaga rasmi rais wa zamani wa nchi hiyo Mwai Kibaki, ambaye aliaga dunia siku ya Ijumaa wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka tisini, na ni ibada ambayo imehudhuriwa na maelfu ya watu na kupeperushwa moja kwa moja na vyombo mbalimbali vya habari na imefanyika katika uwanja wa michezo wa Nyayo jijini Nairobi, na imeongozwa na kiongozi wa kanisa Katoliki nchini humo. Na miongoni mwa viongozi waliohudhuria ni pamoja na Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, Salva Kiir wa Sudani Kusini, na mwenzake wa Ethiopia Sahle-Work Zewde. Ila nisiseme mengi mengi, nimkaribishe sasa mwandishi wa habari Leila Mohamed. Ukiwa hapo Nairobi e, tueleze, tunajua mengi yameendelea tangu kifo cha rais Kibaki e, wiki iliyopita e, lakini tupeleke taratibu, nini kimeendelea tangu wakati huo na hivi leo. Nini kimeendelea hivi leo tangu kufa kwake rais Mwai Kibaki? Jeshi la Kenya limechukulia usukani no kuhakikisha so, kwamba hifadhi yake, ziara yake kutoka makafani ya Lii kuelekea bungeni imekuwa ni jambo ambalo e, haliathiriki kwa njia yoyote au kukusikia na tashwishi ya aina yote. Hii leo uh, mwili ulioondolewa katika makafani hayo ya Lii na kuelekea katika ikulu ya rais, ambapo kulikuwa na ibada fupi e, iliyoandaliwa na majeshi ya Kenya mwendo wa saa tatu hivi asubuhi msafara eh, ukaondoka tena kutoka ikulu ya rais na kupitia barabara kuu jijini Nairobi. Wanajeshi walitembea kando kando, na wengine walikuwa mbele na nyumba ya jeneza ambalo amelala mwenja zake eh, kulikuwa na lile gari maalum eh, eh, linafahamika kwa Kiingereza kama gun carriage. Kuna wale maafisa maalum ambao ni makanali wakiongozwa na brigedia ambao wao jukumu lao kuu lilikuwa ni kubeba sanduku na kuifikisha kwenye eneo ambalo ibada inafanyika, ambapo inatarajiwa kuondoka hapo hapo kesho a barabara na kupitia barabara kuu ya sita super highway ambao ni maarufu kwa, oh, njia moja au nyingine. Maanake ni rais Mwai Kibaki ambaye alijenga barabara hiyo kuipanua na kuhakikisha kwamba usafiri kwenye barabara hiyo inayoelekea katika mkoa wa kati mashariki mwataifa hili na vilevile, ndio eh, mlango wa Kenya na Ethiopia kuelekea Marsabit kule Moyane. Ni jambo ambalo wengi wanatarajiwa kufika kando kando bara kumpa mkono wa buriani. Tunaambiwa kwamba msafara huo utaanza kutoka lii kwenye hiyo garage, ikifika mahali pa flani itaweza kubadilishwa na eh, gari maalum ya kubeba geneza, itaweza kua usukani na kuielekeza hadi Odhaya. Imekuwa ni wiki mzito kwa taifa hili, maanake kulikuwa na pilikapilika nyingi nyingieni wa Kenya. kwa siku tatu waliweza kufika katika majengo ya bunge ambapo mwili uliweza kulazwa. Kwa Kiingereza wanasema shughuli nzima ya lying in state e, na kila siku alipatiwa jukumu kuu la wanajeshi kuhakikisha kwamba shughuli hiyo inaenda ikiwa katika hali shwari sasa. uh, Laila najua uh, kwamba hapo katika uwanja uh, wa Nyayo Stadium uh, tumewaona viongozi mbalimbali mbali pia wakizungumza. Nimemwona uh, aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga, nimemwona naibu wa Raisi William Ruto na vilevile vile, hao viongozi uliowasema Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini na vile vile Rais wa Sudani Kusini na huyo uliomtaja rais wa Ethiopia. Lakini kando na hayo, vile ambavyo amekuwa akikumbukwa kwa ujumla wake hapo Kenya wiki nzima hii kuelekea maziko yake hapo kesho, nini kinachosemwa kumhusu Kibaki na Wakenya? Nikizungumzia wale viongozi wawili, ambaye ni aliyekuwa waziri mkuu, waziri mkuu amemtaja kama mwanasiasa tupavu, akakumbuka jinsi chama cha KANU kilipobuniwa katika mkoa wakati na juhudi zake rais Mwai Kibaki wakati huo kuhakikisha kwamba chama kiko imara. Uh, ya na vilevile akazungumzia maisha yake ya wanasiasa na kumtaja kama kiongozi mwenye tajiri na mwenye ambaye alibadilisha hali ya uchumi wa taifa hili. Eh, naibu rais William Ruto kwa kiwango kikubwa alimtaja kama rais mzuri zaidi aliyependwa na aliyeitumikia kwa kiwango cha juu zaidi, na kumtaja Mwai Kibaki kama kiongozi ambaye kwa kweli ataenziwa na kukoswa na wengi wa Wakenya. Lakini ukizungumza na baadhi ya Wakenya uwanjani na nje, ambao wamesimama kando kando ya barabara, wanasema wanakumbuka uh, wana vitu vitatu: elimu ya bure, uh, hali ya uchumi na vilevile ujenzi au upanuzi wa rasilimali ama unodinu uh, na miundo msingi ya yeah, taifa hili na nihaf, eh, ni shughuli ambayo wanasema eh, Mwai Kibaki aliweza kupanua sana jina la Kenya katika eneo hili la ukanda wa Afrika Mashariki na vilevile vile katika bara hili la Afrika. Kwa hivyo wengi ambao tumezungumza nao ni wale ambao walianza masomo ambapo ulikuwa mwaka wa elfu mbili na tatu, watoto wa darasa wakitarajiwa so, kufika shuleni bila kuhitajika kulipa chochote shuleni kwa hivyo wengi wanasema kwamba labda ningeolewa, labda ningekosa kusoma, labda singepata fursa ya kujiendeleza kimaisha. Kwa hivyo tunakumbuka itibaki kwa sababu hiyo kubwa. Shukran. Leila Mohamed, NTV Kenya. Lakini usiondoke, nitarejea kwako. Nimkaribishe Asiraji Kariango. Asiraji kumekuwa eh, bila shaka na taarifa hizi tumeziripoti wiki hii kuhusu ziara ya Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji, amefanya ziara hiyo hapo nchini Uganda. Tueleze nini kinazungumzwa na vyombo vya habari hapo kuhusu ziara hii? Uh, Rais Nyusi alikuja hapa kwa ziara rasmi ya kikazi na alilakiwa na mwenyeji wake Rais Museveni, wakafanya mkutano uh, katika ikulu ya Entebe na wakadilia masuala mbalimbali. Baada ya mazungumzo yao wakatoa taarifa ya nchi hizi mbili, na miongoni mwa yale ambayo yalikubaliwa ni kwamba raia wa Msumbiji hawahitaji tena kuwa na viza kuingia Uganda, na jambo hilo ambalo litasaidia kueleza ama kuimarisha urafiki kati ya nchi zimbili. Ikumbuke kwamba rais wa sasa wa Uganda, Yoweri Museveni, alipata mafunzo yake ya kijeshi mwanzo nchini Msumbiji wakati uh, Frelimo ilipokuwa imepigania ukombozi wa nchi hiyo kutoka kwa mkoloni Mreno, hivyo kuna u, u, ushikamano fulani pamoja na wapiganaji ambao waliunda wali kundi la NRA na maguguni, baadhi ya vigogo wale walipata wali mafunzo ya kijeshi huko sehemu za Msumbiji, akiwemo mdogo wake Jenerali mstaafu Salimu Salim, hivyo unaona kwamba uhusiano huu ama safari hii inaimarisha ule uhusiano ambao ulikuwepo tangu zamani. Hivi kuna maelezo mengine zaidi kuhusu jinsi ambavyo uh, rais uh, Yoweri Museveni ameahidi uh, kwamba atatoa usaidizi labda wa kijeshi uh, kusaidia katika mapambano ambayo kama unavyojua yanaendelea kule kaskazini mwa Msumbiji. Nini kinaelezwa? Katika mkutano na andishi habari, alisema kwamba aliguswa na jambo hilo, na ikiwa ataomba kusaidia anaweza kusaidia. Na ikumbuke kwamba huo mkoa wa Cabo Delgado ndio huko huko kulikuwa na kambi ya jeshi ambalo ilitoa mafunzo kwa yeye Museveni na wapiganaji wake wakati huo, enzi zile. Hivyo anaona kwamba enye mkoa huo una ushikamano us us wa kihistoria kwa hivyo, aidi kwamba ikiwa uh, ataombwa anaweza kutoa kuchangia kuona kwamba amani inarejea katika eneo hilo la Cabo Delgado. Unaendelea kusikiliza jukwaa la waandishi kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tukiwa na waandishi eh, wageni wetu hivi leo tukizungumzia masuala makuu ya, Maso ya wiki hii mm. wiki hii Tanzania imeadhimisha siku ya muungano ambapo itakumbukwa e, kwamba tarehe 26 mwezi Aprili mwaka 1964 Tanganyika na Zanzibar ziliungana na kuwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kifupi ni kwamba Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliundwa tarehe hiyo nililoeleza hapo, mwaka wa 64 ikiwa muungano wa mataifa mawili huru ya Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar ambayo yaliingia mkataba wa muungano e, hapo mwaka huo wa sitini na nne na kuanzisha aa, dola ya jumuiya ya muungano wa Tanzania. Mkataba wa muungano ulitiwa saini na aliyekuwa rais wa Tanganyika wakati huo hayati Mwalimu Julius Nyerere na aliyekuwa rais wa Zanzibar hayati Sheikh Abeid Amani Karume Mnamo tarehe ishirini na mbili Aprili mwaka huo huo wa sitini na nne huko Zanzibar. Ni mkataba ambao ulithibitishwa na bunge la Tanganyika na vilevile vile baraza la mapinduzi tarehe ishirini na sita na ndio ikawa siku ambayo inaadhimishwa kukumbuka ikiwa kumbukumbu kumbu ya siku hiyo muhimu ya kuleta eh, wadau hao wawili pamoja. Tukitazama muundo wa muungano wa Tanzania, msikilizaji, ni kama ambavyo imeelezwa katika katiba ya jamhuri ya muungano eh, una vyombo viwili vyenye mamlaka ya utendaji ambavyo ni serikali ya jamhuri ya muungano na vilevile vile serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Ni vyombo viwili vyenye mamlaka ya kutekeleza utoaji wa huduma ambavyo ni mahakama ya jamhuri ya muungano na mahakama ya Zanzibar na vyombo vingine viwili vya mamlaka ya kutunga sheria na kusimamia utekelezaji wa shughuli za umma ambavyo ni bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania na baraza la wawakilishi la Zanzibar, na serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania inashughulikia mambo yote ya muungano kama yalivyoainishwa katika katiba ya nchi hiyo ya mwaka wa 1977 na, na kwa upande wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar inashughulikia mambo yote yasiyo ya, ya muungano kwa upande wa visiwa vya Zanzibar. Nilimtarajia mwandishi wa redio chanzo Halifa Saidi kuzizungumzia hili kwa kirefu kidogo, lakini wakati tukimtafuta, ni kukueleza tu ni kwamba muungano wa Tanganyika na Zanzibar umekuwepo kutokana na sababu mbalimbali mbali, kama vile kuwepo kwa mahusiano ya karibu ya kihistoria baina ya Tanganyika na Zanzibar katika nyanja mbalimbali mbali, kama vile e, undugu e, wa damu, biashara, utamaduni, lugha na mahusiano ya karibu e, ya kisiasa hususan baina ya vyama vile vya, vya tano wakati huo na ASP, e, pia azma ya kuwa na muungano wa Afrika hususan kwa kuanzishwa shirikisho la Afrika Mashariki mambo yote hayo ni mambo ambayo yamekuwa yakizungumzwa, uh, kuhusiana na muungano huo ambao umekuwepo, lakini saa hii inaelezwa eh, kwamba kuna uh, kero mbalimbali mbali ambazo uh, zimekuwa zikitajwa, eh, kwa sababu uh, sio kila kitu kimekuwa kikienda sawa. Kwa mujibu wa wachambuzi, kuhusiana na hali hii ya muungano, kuna kero mbalimbali mbali, lakini pia E, serikali wakati wa maadhimisho ya mwaka huu imesema kwamba kero takriban kumi na nane tayari zimetatuliwa e, kati ya ishirini na tano ambazo zilikuwepo ama zilikuwa e, zimewekwa e, wazi kwamba zilihitaji E, kuangaliwa kwa ndani, ingawa hawakusema ni zipi hasa. Lakini inaelezwa moja ya kero kubwa ambazo zipo na sidhani kwamba zimetatuliwa ni kuhusiana na kubadilisha ama kuifanyia marekebisho katiba ya Tanzania. Ni baadhi ya mambo tu. Wakati tukizungumza na baadhi ya e, ya wachambuzi, wanaeleza yanahitaji e, kuboreshwa ili kuhakikisha kwamba ushirikiano uliopo wa muungano huo unaendelea kupata nguvu. Ni rudi kwako, Asiraji kadi yangu. Ukiwa hapo Kampala, kulikuwa pia na taarifa hizi kuhusu eh, kiongozi wa Rwanda kufanya ziara hapo Uganda mapema wiki hii. Hebu eh, tueleze nini kilichomleta Rais Kagame hapo Uganda? Kweli, uh, mwishoni mwa juma uh, Rais wa Rwanda Paul Kagame alikuwa hapa nchini Uganda, ambayo ziara ya kwanza baada ya kipindi cha miaka kati ya minne na mitano na baada ya vile vile uhusiano kati ya nchi hizi mbili Uganda na Rwanda kuwa sio mzuri, ambao ulipelekea Rwanda kufunga mpaka wake na Uganda, ambao baada ya Jenerali Jenerali Mohozi ambaye ni kamanda wa kikosi cha ardhini kutembelea huko mara mbili baadaye kwa mazungumzo. Uh, mpaka ukafunguliwa, na kilichomleta haswa uh, Paul Kagame hapa Kampala ni kusherehekea kuzaliwa kwa jenerali uh, Mohozi akifikisha miaka ya arobaini na nane. Kwa hivyo kulikuwa na hafla kwa mara ya kwanza, afkila mara ya pili uh, kulifanyika karamu, wakaalikwa wananchi wa kawaida hapa mjini Kampala aa, siku ya Jumamosi. Alafu kesho yake Rais Kagame akaalikwa katika hiyo karamu, na mtoto wa rais raisse jenerali, na vilevile Rais Museveni alihudhuria hiyo karamu, na wakazungumza na kusema kwamba uhusiano ni kama ishara kwamba uhusiano kati ya Rwanda na Uganda umeimarika tena, barabara kabisa. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza jukwaa la waandishi yakiwa ni mazungumzo kati yangu na waandishi mbalimbali wa habari eh, kuhusu matukio muhimu ambayo tumeangazia wiki hii. Hapa Marekani, mjasiriamali mali ambaye ni tajiri mkubwa bilionea wa dola Elon Musk amefikia makubaliano ya kuinunua kampuni ya Twitter, ambayo ndiyo inayomiliki mtandao mkubwa ulio na umaarufu wa mawasiliano Uh, mtandao wa Twitter kwa takriban dola bilioni 44. E, atakuwa ndiye ataitwa mwenyewe mtandao huo iwapo makubaliano hayo yataendelea, uh, na mchakato mzima ambao unatajwa kwamba utachukua muda takriban miezi sita utatamatika. Lakini sasa nimlete uh, Timothy Sadera ambaye pia ni mwanjishi na anafuatilia maswala kama haya kwa karibu. Uh, Timothy Sadera yuko mjini Atlanta. Nini cha kujua kuhusu mpango huu eh, ambao tumeuripoti tangu wiki iliyopita? Kulikuwa na azma alisema uh, Elon Musk kwamba angependa kununua Twitter ikawa, eh, wengine wakikejeli wakisema ni uvumi tu, lakini imetokea. Nini cha kujua? Asante uh, kaka, jambo la kwanza ambalo liweza kujitokeza wazi ni kwamba kuna mabadiliko mengi. Sasa hivi bwana Musk amekuwa akisema angependa kuona kwanza, angependa kuona utandawazi wa maelezo huru, na kwa hivyo akiwa mshauri mkuu na pia rafiki mkubwa wa rais Trump anajua wengi wataweza kufurahia hapa Marekani kwamba Trump twita yake ilikuwa imetupiliwa mbali ama imefungwa, lakini sasa anasema watu wana haki ya kujieleza jinsi walivyo, na pia jambo ambalo anataka kufanya ni kwamba anataka kufungua utandawazi sasa, kwamba kuna kila mtu anaweza kujieleza. Kwa hivyo lengo lake ni kwamba, uh, huna mtu yeyote ambaye anastahili kukutilia uh, vikwazo unapotaka kujieleza. Kwa hivyo mambo haya nimeona ya kwamba hapa Marekani watu wengi wanaona ya kwamba ni vizuri, lakini kwa upande mwingine, uh, kuna wale ambao, uh, wako tayari kuchezea Twitter kwa sababu uh, sasa itakuwa imefungua jinsi ambavyo hakuna kuzuia nani atakuwa anatuma nini. Kwa hivyo wale ambao walio kinyume nadhani ya kwamba watapata pengo la kuweza kutuma maneno yao, na pia wale tunawaita hackers watapata nafasi pia, kwa sababu uh, watakuwa wanatuma maelezo yao wakisema ya kwamba ni haki yao kuweza kujielezea. Kumeibuka utata sadera, na nimeona pia kuna wanasiasa ambao wanashangilia ununuzi huo na wengine wakiupinga. Umemtaja hapo rais eh, Donald Trump, ingawa ripoti ambazo tumeziona zinaeleza kwamba yeye kasema hata kama ataalikwa. E, hana mpango wa kujiunga tena na Twitter, lakini eh, hilo kando. Eh, kwa nini basi suala hili limeleta mgawanyiko mkubwa kisiasa hapa Marekani? Hususan, uh, mgawanyiko ni kwamba tukumbuke huyu bwana Musk alikuwa ni mhusika mkuu, ndiye ambaye ni mwenye kuchangia sana katika wakati wa uchaguzi. Kwa hivyo jambo hili ni kumaanisha ya kwamba ana SpaceX sasa, na pia achukue Twitter. Kwa hivyo kuna watu wengi ambao sasa hivi katika kisiasa wanatumia mtandao wa Twitter kama siasa za mkandam kumkandamiza mpinzani ama pengine kujiendeleza na kuendeleza sera zao. Ni rudi kwako Leila Mohamed, eh, kuhusu uh, Raisi Mwai Kibaki, raisi rais wa tatu wa nchi ambaye alifariki siku ya Ijumaa. Eh, labda tumalizie kwa kusikia ni nini kinachotarajiwa hapo kesho wakati wa maziko yake kule eh, Othaya katika kaunti ya Nyeri kutakuwa na ibada uh, ambayo itaongozwa na askofu mkuu David Moheria ambaye ni kiongozi uh, wa uh, dayosisi ya Nyeri. Wakenya watapata fursa ya kutizama mwili kidogo. Ibada itaanza saa nne asubuhi na inatarajiwa kwamba mwendo safini hivi eh, shughuli nzima za kumkumbuka mwenda zake na ibada ya siku itakuwa imekamilika, eh, kwa kuhakikisha kwamba anazikwa mwendo wa safini hivi eh, katika makazi yake. Hiyo haitokuwa wazi kwa hadhira kuu, itakuwa tu ni viongozi wachache wa serikali wa na familia ambayo itaweza kuhakikisha eh, anazikwa pale bila ya changamoto nyingi, na tuwape nafasi ya kuweza kuomboleza kwa mara ya mwisho kabla ya mchanga kumwagiwa juu ya jeneza hilo. Asante sana Leila Mohamed kwa mchango wako huo. Pia ni washukuru waandishi Asiraji Kariango na Ali Badawi pamoja pia na timu Sadera kwa kushiriki hivi leo kwenye jukwaa la waandishi. Ni washukuru nyote, pia ambao mmetusikiliza na wale wametusikiliza vipindi vyetu vyote wiki hii vya kwa undani Makala haya yamesimamiwa na Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Mimi naitwa BMJ Mridhi, tuonane wiki ijayo panapo majaliwa yake Mwenyezi Mungu na hapa na kuacha na wimbo huu nenda salama, Kibaki, mwanamuziki Lamonike, na kutoka kwangu Wazim, BMJ Mridhi na hapa, katika kipindi cha kwa Undani, tunaitakia familia nina ya marehemu Mwai Kibaki pamoja kikubaki na Wakenya wote popote pale walipo faraja, wakati wa kipindi hiki. Enda salama Mwai Kibaki, naye Lamonike.