Kwa mjibu wa tamko la shirika la Umoja Mataifa wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR ni zaidi ya wa wakimbizi kutoka Burundi laki nne na elfu thelathini wanaohitaji misaada kwa sasa. Wakimbizi hao ambao asilimia 80 wanaishi katika kambi za wakimbizi nchini Tanzania, Rwanda, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda, wanaishi katika mazingira ambayo hayakidhi viwango vya kimataifa vya maisha ya wakimbizi kambini kutokana na uwezo mdogo wa UNHCR. Tamko hilo linasema pesa inayohitajika ni dola milioni mia tatu tisini na moja huku shirika hilo likidai kuwa lina asilimia ishirini ya pesa inayohitajika kukidhi mahitaji ya wakimbizi hao tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano zaidi ya warundi laki nne walitoroka nchi wakihofia usalama wao na ukiukwaji wa haki za binadamu daima kulingana na tamko hilo na mwaka huu elfu mbili na kumi na nane UNHCR inataraji kuwa idadi ya wakimbizi wa Burundi walioomba hifadhi katika mataifa jirani itaongezeka hadi laki tano. Baadhi wakitoroka njaa na wengine hali ya siasa, takwimu zinazopingwa vikali na serikali. Katibu wa kudumu katika wizara ya mambo ya ndani bwana Terans Nairaja anasema warundi laki mbili tayari walirejea makwao na kwamba ni wafanyakazi wa UNHCR wanaojaribu kwa udanganyifu kuongeza idadi ya wakimbizi kwa maslahi yao binafsi, ya, ya kuomba kiwango kikubwa cha misaada. wa hapa, anasema ni zaidi ya warundi laki mbili ambao tayari wamerejea makwao, lakini UNHCR inathubutu kudai kuwa katika kambi za wakimbizi kuna Warundi zaidi ya laki nne na elfu thelathini. Kabla walikuwa wakidai kuwa wakimbizi ni laki nne. Ni uongo mtupu, wanajaribu kuongeza kwa udanganyifu idadi ili wajiombee misaada, ni masilahi yao pekee, anamalizia. Serikali na shirika hilo la Umoja wa Mataifa la wakimbizi wamekuwa wakivutana linapoibuka swala la idadi ya warundi waliotoroka machafuko ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Nchi ya Tanzania ni ya kwanza kupokea idadi kubwa ya wakimbizi laki mbili na nusu. Rwanda ni ya pili ikiwapa hifadhi wakimbizi elfu themanini na tisa, DRC ya tatu na wakimbizi elfu arobaini na nne, ikifuatiwa na Uganda yenye wakimbizi kutoka Burundi elfu arobaini kwa mjibu wa takwimu zinazotolewa na shirika la Umoja Mataifa linalowahudumia wakimbizi. Hayo ni wakati shirika hilo tayari imeanza kampeni ya kuomba wafadhili misaada kwa ajili ya kuwahudumia wakimbizi hao. Aidala Kizima, na Sauti ya Amerika, Bujumbura.