Na tukielekea huko Uganda, katika miaka ya 90 ilikuwa mojawapo ya nchi zilizopiga hatua kubwa sana kwenye vita dhidi ya ukimwi, kutokana hasa na mbinu ya ABC. Lakini sasa mambo yamebadilika. Kwa mujibu wa takwimu za tumi ya ukimwi nchini Uganda, watu 400 wanaambukiza ukimwi kila siku nchini Uganda. Takwimu hizi zimefanya Uganda kwa nchi ya kipekee mashariki na katikati mwa Afrika ambako kesi za uambukizaji wa ukimwi zinaongezeka. Leila Ndinda kutoka Kampala anayo maelezo zaidi. Huku Uganda ikiadhimisha siku ya kimataifa ya ukimwi, wanaharakati wa kupambana na ukimwi wameamua kauli mbiu ya mwaka huu iwe kuzishirikisha upya jamii ili ziweze kuzuia uambukizaji wa ukimwi kikamilifu. Wakati wa miaka ya 90, wakati Uganda iliweza kupambana na ukimwi, serikali ya Uganda ilisisitiza njia tatu za kinga: kwanza, kutoshiriki ngono kabla ya ndoa Pili, kuwa mwaminifu kwa mpenzi wako, na tatu, kutumia mipira ya kondo. Maji yanapozidi unga, sasa Uganda imelegea na ugonjwa huu umeanza kuwa kitisho tena kwa afya ya Waganda. Ni kwa nini hili linafanyika? Ni sauti ya mkurugenzi wa tume ya ukimwi nchini Uganda, Daktari David Apuli. We went wrong Tulikosea kwa sababu tuliwacha kuangazia sana tabia na maadili na kutilia mkazo njia za kisayansi za kupambana na ukimwi. Tulitilia mkazo madawa yanayopunguza makali ya ugonjwa huu pamoja na mipira ya kondom. Hapo awali, rais alikuwa amewaagiza wanasiasa wote kuwa kabla ya kumaliza hotuba zao ni lazima wazungumzie swala la ukimwi. Hilo halifanyiki tena. Hata kanisani, baada ya kuhubiri, makasisi walizungumzia ukimwi. After preaching, they talked about HIV. Tume ya ukimwi inasema kosa lingine lilitokea wakati mashirika mbalimbali yalipoanza kusambaza ujumbe ambao haukueleweka vizuri na watu. Kwa mfano, utayaona matangazo yanayosema, na nina nukuu, umeshiriki ngono na zaidi ya mtu mmoja, tumia kondom. Mpenzi wako kalala na mtu mwingine, nendo kapimwe, mwisho wa kunukuu. Sasa Daktari Apuli anasema kabla ya ujumbe wote wa ukimwi kutangazwa itakuwa ni lazima uidhinishwe na Tume ya Ukimwi kama njia ya kuhakikisha kuwa wananchi wanapata ujumbe unaofaa. Uganda sasa inatilia mkazo zoezi la kuhakikisha kuwa hakuna mtoto anayezaliwa akiwa na virusi vya ukimwi. Tume ya Ukimwi inasema kesi nyingi za maambukizi ni miongoni mwa watu wanaoishi na wapenzi wao au watu ambao wameoana, na hii ndio sababu wanatilia mkazo njia za kuhakikisha kuwa wamama wajawazito hawawaambukizi watoto wao virusi wakati wanapojifungua. Ili kuhakikisha kuwa hakuna mtoto atakayezaliwa na virusi vya ukimwi, watafiti kutoka Uganda wakishirikiana na Chuo Kikuu cha Washington Marekani na watafiti kutoka nchi mbalimbali duniani kote miaka mitano iliyopita walifanya utafiti wa kutafuta njia za kuhakikisha kuwa mtu aliye na virusi vya ukimwi na ambaye ana uhusiano wa mapenzi na mtu mwingine asiye na virusi hivi hatomwambukiza mwenziwe virusi hata kama wanashiriki ngono bila kinga. Daktari Jonathan Wangisi mkuu wa utafiti kwenye shirika la kuwasaidia watu wanaoishi na virusi vya ukimwi la TASO nchini Uganda ni mmoja wa watafiti walioshiriki kwenye utafiti huu, anatueleza hatua walizochukua. And antiretroviral drug. Tulikuwa na dawa ya kupunguza makali ya ukimwi ambayo tuliwapa watu ambao hawakuwa na virusi vya ukimwi lakini wakiwa na ushirikiano wa kimapenzi na watu wanaoishi na virusi vya ukimwi na tulidhani hilo litamsaidia mtu asiye na virusi hivi asivipate. Ujuzi wanaotumia daktari Wangisi anasema ni sawa na ule unaotumiwa na watu kutoka mabara mengine. Wakija barani Afrika, wao hunywa madawa fulani ya kujikinga wasiugue ugonjwa wa malaria. Washiriki kwenye utafiti huu walikaguliwa kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, na dawa waliopewa inaitwa tenofovir na Truvada. matokeo ilithibitishwa kuwa Tenofovir ilizuia maambukizi kwa asilimia 67, nayo na Truvada ikazuia maambukizi kwa asilimia 75. 75, ukizingatia asilimia hii ya kupunguza maambukizi, daktari Wangisi anasema ikiwa mtu anayeshiriki ngono naye anakunywa dawa za kupunguza makali ya ukimwi, hii inamaanisha kuwa idadi ya virusi vya ukimwi vilivyo kwenye damu yake vinapungua kwa hivyo akishiriki ngono na mtu ambaye naye amekunywa dawa za aina ya truvada na tenofovir basi uwezekano wa kuambukizwa unapungua sana, na mtoto anayezaliwa hata kuwa na virusi vya ukimwi. Hata hivyo, daktari Wangisi anaonya kuwa dawa hizi zinafaa kutumika wakati wapenzi wanataka kujifungua au masaa sabini na mawili baada ya mtu kubakwa na anahofia huenda ameambukizwa virusi vya ukimwi takwimu za tume ya ukimwi nchini Uganda zaonyesha kuwa idadi ya watoto wanaoambukizwa ukimwi imepungua. Mwaka elfu mbili kumi na moja watoto elfu ishirini na tatu walizaliwa wakiwa na virusi. Mwaka elfu mbili kumi na mbili kesi zikapungua hadi elfu kumi na tano na mwaka huu kufikia mwezi wa kumi kesi hizi zilikuwa zimepungua hadi elfu nane huku utafiti wa kupata tiba ya ugonjwa ukimwi ukiwa ungali unaendelea duniani kote wataalamu wa ugonjwa huu wanasema ikikumbukwa kuwa asilimia 99 kesi za maambukizi ni kupitia ngono njia dhabiti ya kupambana na ukimwi ni kuwa mwaminifu kwa mpenzi mmoja au kutoshiriki ngono ikiwa hujafunga ndoa leila ndinda sauti amerika kampala